Diễn đàn Thế Giới Hoá Học

Diễn đàn Thế Giới Hoá Học (https://gimitec.com/chemvn/index.php)
-   TỔNG HỢP VÔ CƠ - INORGANIC SYNTHESIS FORUM (https://gimitec.com/chemvn/forumdisplay.php?f=46)
-   -   Liên kết trong phức chất (https://gimitec.com/chemvn/showthread.php?t=11847)

ThangKSTNK53 03-20-2010 09:25 PM

Liên kết trong phức chất

Giải thích sự tạo thành liên kết pi trong phức Fe(CO)5 và [CoF6]3- theo thuyết VB
Ở đây theo VB ko có khái niệm MO pi ,vậy tại sao lại có sự xen phủ tạo pi bond kiểu cho nhận (CO không có AO trống, F- thì AO đã bão hòa)

thuydung 03-27-2010 05:52 AM

This is a funny question. I would say, it is a backward question. One of limitations of VB theory is it can not explain the splitting energy of d electrons of transition metal in the complexes. Why do people want to use VB for transition metal complexes ?. Anyway, you can think about dsp3 and d2sp3 hybridization.

ThangKSTNK53 03-27-2010 08:13 AM

Backward question?You fool loZ
Why didn't you think it over to have such stupid answer?
I had read a book written by Le Chi Kien before posting this question
In this book, he mentioned about orbital pi (MO Theory) in VB Theory to explain pi bond of complexes
In National Chemistry Olympiad Contest,they gave a question that I posted above and in the official answer the students must describe the sigma bond ( from ligands to metal) and the pi bond (from metal to ligands) by VB Theory ,not by MO
I will ask some Professor to clear that question
And you, think it over before posting.I think you are a baby-knowledge to answer it loZ

ngoctukhtn 03-27-2010 08:15 AM

Totally agree with thuydung. For d metal complexes, group theory and MO are very good for explanation.

ThangKSTNK53 03-27-2010 08:26 AM

[QUOTE=ngoctukhtn;56185]Totally agree with thuydung. For d metal complexes, group theory and MO are very good for explanation.[/QUOTE]

loZ can you answer this question in National Chemistry Olympiad Contest:
Describe bonding in Fe(CO)5 and [CoF6]3- by VB Theory (sigma bond + pi bond)
Pi bond is the problem
loZ

ngoctukhtn 03-27-2010 08:37 AM

I am sorry I cannot do that for you. No one uses VB for d metal complexes (maybe Vietnamese profs are exceptions). I can help you for group theory or MO if you like. The Vietnam National Chemistry Olympiad Contest means nothing to me.
thuydung and I are doing PhD in US - he is in Berkeley and doing computation :). Please dont blame others like what you are doing.

ThangKSTNK53 03-27-2010 09:04 AM

loZ explain by MO Theory is so simple,we learnt it from the high school .You didn't read that this question solved by VB?
PhD in US or other country means nothing to me, NCOC is the same-it's the example don't think like that.
Don't give the certificate or other to boast, don't think that you have any knowledge that you're the best ,if you can buy lamborghini i can think it again loZ

ngoctukhtn 03-27-2010 09:18 AM

Ok. Do whatever you want, man. I just dont have the answer for your question. Good luck!

thuydung 03-28-2010 12:39 AM

Hura, đã thấy được phần nào tình trạng của giáo dục ở VN qua câu chuyện này(tớ không nói tốt hay xấu nhé). Không có thêm lời bình luận nào cả. Tớ đi chơi đây, weekend mà.

ngoctukhtn 03-28-2010 04:47 AM

Mình không nghĩ gì về thực trang giáo dục, cái đó để dành cho các nhà quản lý giáo duc hoặc các nhà sư phạm bình luận. Mình cho rằng tất cả la do con người mà thôi. mình cũng học đại hoc ở VN, và mình thấy hài lòng với những gì mình được học và tự học thời còn ở VN. Những người có tư tưởng bảo thủ thường không thích hợp lắm với khoa học. Cũng giống như khi cày ruộng, nếu bạn có máy cày nhưng lại cố gắng cày bằng cuốc. Dù bạn có thành công thì hiệu suất cũng không thể cao được.

Mình nhớ một câu chuyện mình đọc được khi còn nhỏ. Trong môt kì thi Toán học quốc tế, một sinh viên X(k nhớ tên) thay vì giải toàn bộ 6 bài toán được giao trong hai ngày thi thì chỉ giải đúng một bài và mở rộng bài toán đó. kết thúc đợt thi năm ấy, sinh viên X được huy chương vàng đặc biệt của chủ tịch hội đồng thi. Mình cảm thấy nể phục thật sự bởi đó mới thực sự là con người đam mê khoa học, đi tìm vẻ đẹp của khoa học. Một kì thi vốn chẳng mang nhiều ý nghĩa khoa học va nếu bạn được huy chương vàng thì cũng không có nghĩa là bạn giỏi hơn những người khác. Hồi xưa mình cũng là học sinh giỏi quốc gia môn Hóa hai năm lớp 11 và 12 nhưng bây giờ nhìn lại thì thấy chỉ là trò chơi của trẻ con mà thôi.

Zero 03-28-2010 07:08 AM

Ok, để cho chú Thắng được "thanh thản ra đi" thì anh cũng muốn giải thích cho chú sự vớ vẩn của câu hỏi mà chú đã post lên.

Nhìn qua cách hỏi anh cũng biết đây là bài tập trong kỳ thi lập đội tuyển Olympic Hóa học sinh viên vòng loại của ĐHBK Hà Nội, và câu hỏi này đã được sử dụng trong kỳ thi Olympic Hóa học sinh viên lần thứ 1 năm 2003. Sau đây giới thiệu với chú toàn văn đáp án câu 1.

[URL=http://img641.imageshack.us/i/thangkstn.jpg/][IMG]http://img641.imageshack.us/img641/2834/thangkstn.jpg[/IMG][/URL]

Nhìn vào đây có thể thấy rằng việc tạo liên kết pi giữa Fe và CO chỉ là một sự hình dung rất mơ hồ, vì rõ ràng trong khuôn khổ giới hạn của thuyết VB không thể cho phép đi sâu thêm vào điều đó. Anh nghĩ điều này chú hiểu, các giáo sư dĩ nhiên phải hiểu chứ.

Các anh thuydung và ngoctukhtn đã nói rõ, nhưng chú vẫn không chấp nhận, cứ bám vào cái đề để mà luận cứ, chứng tỏ chú sai. Vì khoa học thực nghiệm và đề thi là hai việc hoàn toàn khác nhau. Đề thi là lý thuyết, còn khoa học là thực nghiệm. Mặt khác chúng ta học không phải để tham gia vào các kỳ thi thố kiểu thế này, mà để chứng tỏ việc theo đuổi kiến thức, và vận dụng kiến thức vào thực tiễn.

Anh quan sát chú đã lâu, ngoài việc post những bài ở bên phổ thông thì chú chưa có hiểu biết gì nhiều về Hóa học thực sự cả. Có lẽ chú ngày xưa cũng là học sinh giỏi quốc gia (có khi từng thi vòng 2 cũng nên ^^), nên mới tự cho mình cái quyền phê phán và nhìn người khác kiểu "từ trên xuống" như thế.

Tôn trọng người khác cũng là tôn trọng bản thân.

Dừng bút ở đây nhé ^^

1Chemistry 03-28-2010 08:58 AM

Anh bạn nói vậy tôi chưa đồng ý
Tôi thấy đáp án có sự không rõ ràng nên mới đưa câu hỏi chứ có phải cứ bám vào coi nó là đúng đâu
Đa phần các bài tập mô tả sự tạo thành liên kết trong phức chất theo VB không đề cập đến pi bond (điều này hoàn toàn hợp lý cho thấy thiếu sót của thuyết này),đọc thấy cái đề này mới thấy mâu thuẫn (đâu có đủ điều kiện tạo pi bond theo VB)
Tôi không thích cái cách nói răng tôi là tiến sĩ này nọ ở Mỹ để tỏ vẻ bằng cấp
Tôi có một người thầy là bạn đồng môn của con gái đại tướng Võ Nguyên Giáp (đã mất)
Nhân ngày giỗ, rất nhiều người đến,ai cũng nói mình là Giáo sư, Vụ trưởng,.....Nhưng đại tướng nói 1 câu: "Tôi không cần quan tâm các anh là gì ở ngoài xã hội,cái tôi cần là các anh đã làm được gì cho cái xã hội này,đừng nghĩ có chức tước, có học vị là cứ mang ra trưng bày,gia đình càng tự hào về các anh trách nhiệm của các anh càng lớn...."Qua đây tôi thấy được dù có đi học ở trời Tây đi nữa bản chất con người vẫn không thay đổi
Dẫu sao cũng cảm ơn chú Nhân vì những nhận xét của chú

chocolatenoir 03-28-2010 09:06 PM

[quote=ThangKSTNK53;56184]Backward question?You fool loZ
And you, think it over before posting.I think you are a baby-knowledge to answer it loZ[/quote]

Nếu ngay từ đầu bạn [URL="http://chemvn.net/chemvn/member.php?u=14168"][COLOR=#000000]ThangKSTNK53[/COLOR][/URL] nêu câu hỏi thật rõ ràng theo hướng như bạn 1Chemistry viết ở trên thì chắc chắn không có việc tranh cãi ở đây.

Trong trao đổi nên hướng vào nội dung chính của câu hỏi.
+ Nếu thành viên trả lời không đúng vào câu hỏi thì ta nên phát triển ý cho rõ ràng hơn. Trên chemvn nói chung mọi ngừoi luôn thân ái giúp đỡ nhau nên các bạn không việc gì phải nổi cáu với các chữ như "funny question"...
+ Tuyệt đối không bao giờ đả kích cá nhân người đang trao đổi/thảo luận với mình

tigerchem 03-28-2010 09:45 PM

Hi,
Nội qui diễn đàn là tôn trọng các thành viên khác, những câu từ như baby-knowledge hay loz cũng đủ để "tiễn bạn lên đường" với thái độ như vậy.
Thứ hai, xin biết rằng không phải ai giỏi cũng làm Tiến sĩ ở Mỹ, nhưng nếu đã được nhận làm PhD ở US, chắc chắn rằng họ phải giỏi.
Cuối cùng, tôi cũng không thích cái cách trích dẫn câu nói một người nổi tiếng (đáng kính và đáng tôn trọng) như một bình phong và có phần làm sai lệch ý nghĩa thật sư của nó.
Sống văn minh hơn dù ở thế giới ảo bạn nhé.
Thân!

1Chemistry 03-28-2010 10:17 PM

Oh, nếu họ giỏi thì cứ làm tốt công việc của họ đi đâu cần mang ra trưng bày
Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến của choclatenoir
"Trên chemvn nói chung mọi ngừoi luôn thân ái giúp đỡ nhau nên các bạn không việc gì phải nổi cáu với các chữ như "funny question"..."
Nên xem xét ai đả kích ai trước tigerchem nhé,đừng có cái nhìn thiên về 1 phía như vậy
Bạn tigerchem hiểu thế nào là lối sống văn minh, bạn nghĩ tranh luận như trên là không văn minh sao, vậy đả kích người khác là văn minh sao, mang bằng cấp này nọ ra khoe là văn minh sao.Tôi biết có thể họ là bạn của tigerchem nhưng đừng có cái nhìn phiến diện như vậy

tigerchem 03-28-2010 11:32 PM

Có lẽ ở đây là mâu thuẫn ngôn ngữ dẫn đến hiểu lầm ý diễn đạt.

ngoctukhtn 03-29-2010 01:25 AM

Trước hết xin lỗi ban quản trị diễn đàn vì mất thời gian của các bạn cho topic không đáng có này.
Bạn 1chemistry vừa mới gia nhập diễn đàn nhưng cũng dành thời gian cho topic này, cám ơn bạn. mình chỉ muốn nói rõ một điều bằng tiếng Việt rõ ràng và dễ hiếu: trong diễn đàn của chúng ta có sự tham gia của nhiều thành phần và không ít trong số đó là các thầy cô giáo và các anh chị nghiên cứu sinh. Bạn Thắng cần tôn trọng mọi thành viên trong diễn đàn , kể cả với các học sinh phổ thông. Không ít học sinh phổ thông bây giờ sẽ là những nhà khoa học tương lai. Những câu viết như "fool' hoặc "baby-knowledge" hoàn toàn không được phép xuất hiện trong diễn đàn học thuật này. Anh thuydung cũng thường hay có những comment mang tính chê bai nhưng không nhắm vào một ai đó mà thường nhắm vào tính đúng đắn của vấn đề. Hai điều này hoàn toàn khác nhau. Bằng cấp được đưa ra không phải để khoe khoang mà muốn có được sự tôn trọng tối thiểu, mong mọi người hiểu cho điều đó. Có lẽ topic này cũng nên được đóng lại.

bluemonster 03-29-2010 01:28 AM

Hi cả nhà,
Lâu lắm rồi diễn đàn ta mới có topic vui, toàn đại gia vào...

Em không đồng ý với anh chocolatenoir lắm, ở chỗ giả sử trên diễn đàn có một câu hỏi nào đó cực kì ngớ ngẫn, hoặc một chủ đề đã được thảo luận cả chục lần, thì mình có cần thiết vui vẻ thân ái giúp đỡ bạn í không? Với trường hợp đầu em chọn phớt lờ, baby-knowledge hay không thì tùy bạn í nghĩ :nguong (... Còn trường hợp hai thì đương nhiên "thay trời hành hung" cho vào sọt rác, hoặc nặng thì tiễn bạn lên đường thôi :24h_122:

Còn với bạn Thang...(1Chemistry), mới đọc lại bài post thấy bạn cũng đưa câu "I will ask some Professor to clear that question" khi mọi người thảo luận không đúng ý bạn đấy thôi. Riêng tớ nghĩ thì bạn đang "khè" thiên hạ, thay vì định hướng thảo luận đúng ý mình, bạn lại chọn cách phát biểu trên, sao không làm vậy ngay từ đầu nhỉ? :24h_009:

Tóm lại, tớ thấy bạn Thang... là "hùng hổ" nhất trong topic này chứ không phải những anh kia, dù trên sân này (ChemVN) những anh í xứng đáng "hùng hổ"... Khách quan đấy :nguong (

Chúc bạn sớm giải được bài trên...
:014:

nguyencyberchem 03-29-2010 09:29 AM

Hi
Mới đọc qua topic này. Mình nghĩ sự việc đi xa như vậy thật đáng buồn đó. Tuy nhiên, mình nghĩ thế này, khi ai đó đã bỏ thời gian post câu hỏi, mình cũng nên nghĩ là họ cũng mất thời gian và cũng ít nhiều tâm huyết với câu hỏi đó. Ở đây không nói đến trình độ vì diễn đàn mình ko phải là nơi để quy tụ người giỏi mà là nơi để mọi người có thể liên kết lại, giúp cho việc học là làm việc với HÓA được tốt hơn.
Do câu hỏi này ko phải của THANG mà là đề thi, bạn thuyduy nói ban đầu "This is a funny question" có lẽ làm bạn THANG nghĩ là nói bạn ấy đặt câu hỏi chuối.
Mình thì cũng ko tán thành việc ban nick vĩnh viễn lắm, mình muốn mọi người nên lấy tinh thần đoàn kết lại, vì ở VN chỉ có liên kết mới đủ lực để làm nghiên cứu thôi.
Nước mình còn nghèo nhưng có rât nhiều nguồn kinh phí mà mình để nó bay ra cửa sổ, chính là do thiếu sự liên kết và đoàn kết đó.
Hy vong mọi người rut kinh nghiệm nhé, mình cũng muốn BCH ko nên nghĩ nhiều đến việc ban nick vĩnh viễn nữa
Thân

S_UCB 03-29-2010 02:18 PM

Tui là thuydung. Tui đã setup a random pass khiến tôi không thể xài nick thuydung nữa, vì tui thấy mình không có hứng tham gia chemvn nữa, cũng chẳng có gì to tát. Tuy nhiên, do có nhiều người comment vào topic này, nên tui buộc phải quay lại nói vài điều, kẻo không lại bảo tôi vào phá topic rồi im luôn.

Tui cho rằng rất nhiều người không chịu đc cách nói thẳng, không nhân nhượng trong khoa học. Tui nghĩ rằng, khoa học mà không triệt để thì không đi đến tận cùng chân lý được. Tui nói câu hỏi đó funny vì nó backward. Tui nói nó backward vì nó dùng VB thay vì MO để giải thích transition metal complexes. Cái này ai cũng biết. Tui nói có lập luận và minh chứng.

Có thể nhiều người cho rằng cách đóng góp ý kiến của tui gây phản cảm trong nhiều topic, nhưng tui chỉ đi vào vấn đề khoa học của topic đó, hoàn toàn không đụng chạm đến cá nhân, hay chứng tỏ mình hiểu biết. Tui cho rằng nhiều người đem cái tôi bự quá ra tranh luận trong khoa học nên thấy comment của người khác không đúng ý mình là không hài lòng dù rằng chưa chắc là mình đúng hay sai. Những người như vậy không tiến xa trong khoa học được vì họ chẳng học được từ người khác là bao. Còn bảo tui viết văn hay để người khác mến thì tui không làm được rồi.

Còn về chuyện nick thangKSTN... bảo tui fool hay baby-knowledge thì cứ tùy bạn ấy, tui không chấp, còn chuyện ban nick thì tui tuyệt đối không có ý kiến vì xưa nay tôi không care đến việc của ban quản trị.

Tui cũng không thích người khác nói tui đang làm gì, đang ở trường nào vì đơn giản càng ít người biết về mình thì càng tốt, càng tránh được chuyện thị phi. Tui, thủy chung, không bao giờ muốn người khác về mình.

Quay lại vấn đề liên kết trong câu hỏi. Tui rất chắc chắn rằng mình biết câu trả lời các liên kết trong Fe(CO)5 bằng thuyết MO, mà thuyết VB không giải thích được. Vì Fe(CO)5 là đề tài tui đang làm và đã trình trước toàn khoa. Nếu tui không vẽ được MO của Fe(CO)5 trước hội đồng Qual. Exam, thì tui phải xách va li về nước. Xin lỗi là tui không có hứng post cái MO diagram lên đây. Các bạn lục lại các bài báo thì thấy trên thế giới chỉ có hai nhóm mạnh làm về hợp chất này là nhóm tui đang làm và nhóm của Poliakoff, Miche Gorge ở Nottingham. Zewail ở Caltech cũng làm về Fe(CO)5 nhưng cũng là xuất phát từ nhóm của thầy tui mà ra. Tui cũng mới gặp Miche Gorge cách đây một tháng cho những hợp tác sau này. Nói như thế để các bạn biết tui biết rõ câu trả lời như thế nào trước khi post câu trả lời nhé.

Lời sau cùng, các bạn ở Vn cho rằng học Tiến Sĩ là to tát là do tập tục coi trọng bằng cấp. Bên US, grad student chỉ là cheap labor, lương bằng một nửa tài xế lái xe buýt. Khi kinh tế khó khăn, người ta đi học Ph.D càng đông do không kiếm được việc làm. Do vậy Ph.D cũng chỉ lả một cái title chẳng có gì phải tự hào.

Bye bà con

aqhl 03-29-2010 06:38 PM

Xin phép mọi người có vài điều nói thẳng thế này, và xin phép đóng topic lại luôn.

1. Đứng trên phương diện quản lý diễn đàn, diễn đàn sẽ ưu ái hơn cho các thành viên có trình độ cao. Các thành viên này chính là nguồn động lực (driving force) để diễn đàn phát triển. Nên khi có war giữa các thành viên, thiệt thòi luôn luôn là người có trình độ thấp hơn. Tất nhiên BQT lúc nào cùng muốn lấy lòng những người có trình độ cao, để giữ chân họ. Mất một member bình thường chả sao, nhưng mất một thành viên có trình độ cao là mầm mống của sự sụp đổ. Here is the war between two PhD students at very top unversities of the world (sorry thuydung and ngoctukhtn for using the word "war" here, I think this situation is negligible for both of you) and one undergraduate student from VN (perhaps, this guy thinks that he is the best student from the best university of VN, Kỹ sư tài năng từ ĐH Bách Khoa Hà Nội, he may be comparable with the student from the top university of the world ? That's ridiculous.) Therefore, don't look at the battle field, we can guess who will die in this war. chemvn không phải là nơi babysit ai cả, nên nếu có war, chắc chắn có người die (Sorry man, this is an academic forum, we hate war here). Know who you are and what level you fit into before attempting to conduct a war with another.

2, "explain by MO Theory is so simple,we learnt it from the high school". Look, how naive this guy is to think about a solution. He even doesn't know exactly what MO theory is, but confirm eloquently that he know how to use it to solve a problem. (Sorry man for my opinion, you can argue that you understand completely MO theory. OK, then go to this site and see how many terms (concepts) you understand ? [url]http://en.wikipedia.org/wiki/Molecular_orbital_theory[/url])

3. "You [B]fool[/B] loZ", "Why didn't you think it over to have such [B]stupid answer[/B]?", "I think you are a [B]baby-knowledge[/B] to answer it", "if you can buy [B]lamborghini[/B] i can think it again". These are some words this guy used to reply to people who want to help him. There are a lot of Vietnamese proverbs to describe this situation, "Vô ơn bội nghĩa" is the best fit, I think. From my point of view, this guy is completely uneducated. Sorry man, there is no room for an uneducated person in an academic world, you must die.

4, I think everyone spent (wasted) too much time (therefore do I) for this guy. We have many things else to do, right ? We should spend our time for the person who want to study something new, but should not for the person who just want to show off himself.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 10:21 PM.

Developed by: ChemVN. Site: www.chemvn.com.
Bản quyền thuộc về ChemVN.
Ghi rõ nguồn http://chemvn.com nếu bạn trích dẫn hay phát hành thông tin từ website này !