View Single Post
Old 02-06-2009 Mã bài: 34490   #5
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi cupid_87_us View Post
bây giờ em chuẩn bị làm khóa luận tốt nghiệp vẫn là xác định Cd bằng phổ AAS nhưng trong mẫu thực phẩm(mẫu rau),chị có tài liệu nào về vấn đề này thì pm cho em với,em đang tìm nhưng chưa thấy ưng ý lắm
Theo như tôi thấy những đề tài tương tự như đề tài của bạn người ta cũng làm rất nhiều rồi. Quy trình đo trên máy FAAS thực ra gần như nhau và chẳng có gì cần phải nghiên cứu thêm cả, có chăng bạn chỉ cần tối ưu một vài thông số trước khi đo như là các bước đi bắt buộc đối với những người mới làm quen máy hay với máy vừa được vệ sinh bảo trì. Vấn đề quan trọng là quá trình xử lý mẫu sao cho không mất mát, không nhiễm bẩn và có được kết quả tin cậy (đúng, chính xác) đại diện cho mẫu bạn lấy. Đây có lẽ là phần trọng tâm của bài luận văn của bạn. Vấn đề xử lý mẫu Cd trong rau quả thực ra có nhiều tài liệu đề cập tới nhưng thường thì bạn không được kết quả như mong muốn khi áp dụng các quy trình trên. Có lẽ nguyên nhân là điều kiện thí nghiệm và tay nghề của bạn khác với những điều kiện thực nghiệm của tài liệu. Ngoài ra để tối ưu hóa quy trình xử lý mẫu cho "ra ngô ra khoai" và chọn quy trình tốt nhất thì cũng mất rất nhiều thời gian và công sức cũng như là hóa chất thiết bị đó.
Tuy vậy tôi cũng thấy rằng bạn cứ nên thực hiện, làm đi rồi sẽ thấy.
Khi thực hiện có gì khúc mắc thì cứ trao đổi thêm.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn