Chủ Đề: định lượng NO3-
View Single Post
Old 07-04-2007 Mã bài: 9625   #3
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi huongnt
Mình muốn hỏi về các phương pháp định lượng NO3- có trong dung dịch hay được áp dụng. Cám ơn mọi người trước!
remember: library first, wikipedia/google second, and on forums third !

Cách dinh tien dung đưa ra ở trên theo mình hiểu, định lượng nitrate ion bằng cách cân dung dịch trước và sau phản ứng, theo kiểu phân tích định lượng thường dùng ! nhưng theo ý kiến của các pro mình tham khảo, các phươg pháp như volumetric hay gravimetric thì bản chất là non-selective, do đó kết bạn cần phải nghi ngờ ít nhiều về kết quả thu được nếu bạn ko chắc có hay ko sự nhiễu loạn (interferences) trong hệ thống!

Bạn huongnt có thể tham khảo thêm phương pháp Devarda (search google rất nhiều), phươg pháp này dùng phổ biến trong chuẩn độ lượng nitrate ion bằng cách convert chúng thành ammonia, rồi chuẩn độ.

Cuối cùng, do câu hỏi của bạn chỉ chung chung ko rõ hệ của bạn có gì phức tạp ko, hay chỉ đơn thuần là nitrate ion trong water, rùi tìm cách chuẩn nó thui, hay đại loại là bạn chắc chắn trong hệ ko có chất oxi hoá nào khác. Như vậy sẽ dễ dàng, bạn dùng phương pháp oxi hoá khử với KI và H3PO4, sau đó hệ thuốc thử chuẩn I2 là tinh bột và S2O3(2-) chẳng hạn ...
Cái này có thể tìm thấy dễ dàng trên google !

Chúc vui !

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn