Chủ Đề: Sắc ký ion
View Single Post
Old 08-25-2008 Mã bài: 27451   #8
minhca
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi t_alone View Post
xin giải thích thêm cho rõ.
Đối với sắc kí trao đồi ion cationit acid mạnh, khi các cation có bán kính càng nhỏ thì khả năng hidrat hóa trong dd nước càng lớn. Do đó những ion có bán kính càng nhỏ thì bán kính hidrat hóa càng lớn, do đó ái lực tương tác với pha tĩnh càng yếu nên ít bị giữ lại. Còn đối với cột cationit acid yếu thì khả năng lưu giữ chủ yếu trên tương tác của pha tĩnh với H có tính acid của các phân tử nước bị hidrat hóa nên thứ tự ngược lại (đính chính với lần trước là tưong tác giữa pha tĩnh với chất tan chứa không phải dung môi rữa giải với chất tan)
Còn đối với cột anionit bazo thì thứ tự rữa giải phụ thuộc vào khả năng tưong7 tác của pha tĩnh với chất tan. Do đó, thứ tự lần lượt là F-, Cl-, Br-, I-.
uh.Mình cảm ơn bạn!Theo bạn giải thích thì thứ tự rửa giải đều dựa trên lực tương tác giữa pha tĩnh và chất tan đối với cả cationit axit mạnh và catiionit axit yếu!Nhưng sao đối với trường hợp cationit axit yếu thì thứ tự rửa giải lại ngược lại so với cationit axit mạnh? Lực tương tác ở 2 trường hợp này là hoàn toàn khác nhau ư?Chỗ này mình thấy lơ mơ quá nếu được bạn giải thích thêm giúp mình nhé!
À còn một câu hỏi là "đối với cột trao đổi anionit thì thứ tự rửa giải các kim loại kiềm sẽ như thể nào?giải thích."
Đây là một câu hỏi thầy mình cho thêm để ôn thi.Mong mọi người giúp đỡ.
minhca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn