View Single Post
Old 07-20-2009 Mã bài: 42497   #48
thangkho_lhp
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 0 thangkho_lhp is an unknown quantity at this point

Chào mọi người!
Có lẽ về tuổi đời, kinh nghiệm,... của em chắc chắn là chưa bằng các bác teppi, vanchungus, cocain,... nên em xin "mạn phép" không đề cập tới những vấn đề mà mọi người đang thảo luận. Em chỉ xin có chút "ý kiến" nho nhỏ, mọi người có thể xem "tham khảo" qua cũng được:
+ to bác Teppi: vấn đề "có tài liệu hợp pháp" hiện vẫn là vấn đề nhạy cảm. Em nghĩ nếu ta có lập cả một conference về cái này chắc tổ chức 3 buổi vẫn chưa nói hết chuyện, nên thiết nghĩ đây là vấn đề cảm nghĩ riêng của mỗi người, chúng ta không nên đả kích, phê phán,... ý kiến của người khác về vấn đề này. Forum đã có "quota" riêng về việc post bài báo, tài liệu,... cũng là nhằm nhắc nhở mọi người, khi "giúp đỡ" thì cũng nên suy nghĩ. Chúng ta không khuyến khích việc xin tài liệu bừa bãi, nhưng cũng không từ chối những lời đề nghị chân thành, mà đôi khi vì điều kiện mà không thể xin theo những cách như bác Teppi nói (chứ không phải là cứ xin tài liệu trên forum thì là hèn yếu hay kém năng động như bác nói). Thiết nghĩ là trong các mục yêu cầu, cần "nghiêm khắc" yêu cầu mọi người thực hiện việc request bài đúng như rule của forum, nếu cần thì có thể thêm việc nêu rõ lý do cần, abstract,... Nếu không đúng qui định thì bài đó sẽ bị delete ngay lập tức mà không cần thông báo.
2. Như một số ý kiến cũng đã nói, chúng ta không nên nêu những vấn đề mang tính chất ngày càng lệch theo hướng chính trị trong một forum học thuật như thế này, chưa kể tự dưng lại tạo không khí căng thẳng không cần thiết. Do đó, xin một lần nữa đề nghị nên tạm dừng chủ đề thảo luận này lại và đưa ra những qui định rõ hơn để "siết chặt" việc yêu cầu tài liệu hơn là cứ "ầm ầm" thế này.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm
thangkho_lhp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn thangkho_lhp vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
cocain (07-20-2009), tieulytamhoan (07-20-2009)