View Single Post
Old 12-08-2007 Mã bài: 18369   #4
LessThanPerfect
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 31 LessThanPerfect is a jewel in the rough LessThanPerfect is a jewel in the rough LessThanPerfect is a jewel in the rough

Trích:
Nguyên văn bởi chocolatenoir
Tạp chí Science là một trong những Tạp chí Khoa học uy tín nhất. Điểm impact factor năm 2005 của báo là 30,93 (công bố của Thomson ISI), nghĩa là trung bình 1 bài báo đăng trên Science được 31 bài báo khác dùng làm reference.
Đính chính một chút là nếu Impact Factor (IF) của Science = 30.93 thì nghĩa là tính trung bình một bài báo đăng trên tạp chí này sẽ được khoảng 31 bài báo khác dùng làm reference TRONG VÒNG 2 NĂM KẾ TIẾP từ ngày bài báo đó được đăng tải.

Lúc trước mình cũng came across một bài báo do một tác giả người gốc Việt làm chung với một tác giả khác được đăng trên Nature (IF ~ 30) hay Nature Materials (IF ~ 20) gì đó. (Chắc là Nature Materials tại vì mình đọc cái journal này thường xuyên hơn.) Tại vì bài đó không liên quan đến ngành mình nghiên cứu nên mình cũng không để ý gì mấy.

Mình thích Nature hơn Science tại vì Science có nhiều bài nói về Geology, Archaeology etc. thấy hơi khô khan. Sau này, nếu mình có một bài được đăng trên Nature Materials thì mình đã cảm thấy quá sung sướng rồi. Hiện tại, mấy publications của mình chỉ ở trên mấy cái journals có impact factor từ 1.0 - 2.0 thôi (<--- thế mà giai đoạn review cũng gian nan thấy sợ và rediculously long). Từ submission --> review --> revision / review --> acceptance --> publication cũng mất gần cả năm trời. Mấy cái journals có IF cao hơn thì nhất định còn selective dữ dội hơn nữa. Mà có một vài ông / bà reviewers lạ lùng dữ lắm. <--- Chuyên gia refer mình tới những bài báo chẳng liên quan gì tới bài mình viết. Mình biết rõ đây là những bài họ viết và chắc là muốn mình cite mấy cái references đó để cái number of citations cho những bài viết của họ được nâng cao. Nhưng mà cuối cùng mình cũng chẳng chịu cite cái nào cả, tại vì có liên quan gì đâu.
LessThanPerfect vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn