View Single Post
Old 07-04-2009 Mã bài: 41552   #7
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groans: 0
Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Lê Thị Hoàng Yến View Post
Mình cảm ơn 2 bạn Teppi và Ocean đã cho mình nhiều kinh nghiệm trong quản lý hóa chất, nhưng minh vẫn muốn hỏi chỗ các bạn có kinh nghiệm gì nữa không khi mở tủ hóa chất ( ở đây có thể coi đó là kho đựng hóa chất ở khoa phòng ấy, có chứa những lọ hóa chất đã dùng rồi - chứ không phải lấy hóa chất ra khỏi hộp đựng tại đấy đâu). Mình đã từng nghe là có quy trình mở tủ hóa chất, nhưng chưa được biết mà chỉ dựa vào kinh nghiệm thôi.
Bối cảnh hay thông tin về cái kho của bạn chưa được nêu rõ.

Có rất nhiều hướng dẫn tuần thủ thực hành ( SOP) về quản lý kho hóa hất nhưng không phải cái nào bạn thấy, lấy được từ internet là áp dụng được cho ở chổ của bạn.

Ví dụ : Kho hóa chất quá hạn, thuộc nhóm hóa chất vô cơ cho xi mạ sẽ có SOP khác hẳn với SOP cho kho hóa chất còn hạn thuộc nhóm hóa chất phụ liệu thực phẩm.

Mình đề nghị bạn cho biết cụ thể hơn về kho hóa chất của bạn. Nó thuộc nhóm hóa chất như thế nào? Bố trí mặt bằng trong kho hóa chất như thế nào? Quản lý danh mục hóa chất theo kiểu gì FIFO hay LIFO? Lượng tồn kho cao nhất cho phép ở một danh mục là bao nhiêu? Bao nhiêu danh mục hóa chất mà kho đang chứa?

Có đầy đủ những bối cảnh như thế thì việc định ra một quy trình hay thủ tục tuân thủ thực hành (SOP) phù hợp là hoàn toàn không khó đối với bạn và mọi người.

Thân,

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

thay đổi nội dung bởi: Teppi, ngày 07-04-2009 lúc 05:09 PM.
Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn