View Single Post
Old 08-01-2009 Mã bài: 43357   #16
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groans: 0
Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Beamy View Post
Các bạn ơi, mình rất quan tâm đến chủ đề này.
Hiện nay, mình đang chịu trách nhiệm quản lý mặt hàng dầu ăn, nhưng mình lại có rất ít kiến thức về mặt hàng này. Các bạn có thể giúp mình so sánh thông tin của 2 chỉ số này: FFA<0.2% và AV 0.6max (mgKOH/g dầu).
Cám ơn thật nhiều.
Hi Beamy,

FFA được định nghĩa như phần trăm khối lượng acid béo tự do ( được mặc định là acid một chức -acid oleic) có trong dầu.

AV được định nghĩa là lượng mg KOH dùng để trung hòa vừa đủ acid béo tự do có trong 1 g dầu ( Lưu ý, cái AV này khác ý nghĩa với SV- Saponifcation value mặc dù cùng đơn vị)

Công thức để bạn chuyển đổi giữa FFA ( free fat acid) và AV (acid value hoặc có nơi gọi là acid number) là:

AV = FFA/100 x 1000mmol / 282 x 56.11 = FFA X 1.99
với M acid oleic =282
M KOH =56.11
1mol =1000mmol

Như vậy :

Với FFA <0.2% thì tức có nghĩa AV < 0.397 mgKOH/g dầu
AV < 0.6 mgKOH/g dầu thì tương ứng với FAV < 0.3 %

Tóm lại hay 02 giá trị bạn đưa ra ở trên là không giống nhau sau khi tính ra và so sánh.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn