View Single Post
Old 07-02-2009 Mã bài: 41487   #6
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi Lê Thị Hoàng Yến View Post
Mình cảm ơn 2 bạn Teppi và Ocean đã cho mình nhiều kinh nghiệm trong quản lý hóa chất, nhưng minh vẫn muốn hỏi chỗ các bạn có kinh nghiệm gì nữa không khi mở tủ hóa chất ( ở đây có thể coi đó là kho đựng hóa chất ở khoa phòng ấy, có chứa những lọ hóa chất đã dùng rồi - chứ không phải lấy hóa chất ra khỏi hộp đựng tại đấy đâu). Mình đã từng nghe là có quy trình mở tủ hóa chất, nhưng chưa được biết mà chỉ dựa vào kinh nghiệm thôi.
Nếu là kho hóa chất thì khác, vì tính tới diện tích và lối thoát hiểm cũng như vị trí đặt để các thiết bị an toàn, dung lượng khí đi qua quạt hút thông gió, ... Mấy cái này muốn nắm rõ và biết cách tính toán thì hỏi bộ phận cơ điện hoặc bảo trì, họ rành về cấu trúc nhà xưởng hơn. Việc mở kho thì trong quy trình chỉ vỏn vẹn có 1 dòng thuộc phần nguyên tắc chung là : "bật quạt hút ít nhất 30 phút (hoặc gia giảm thời gian tùy theo công suất của quạt), sau đó mới mở cửa".

Tủ hóa chất thì đơn giản hơn, những gì anh Teppi lưu ý là phần mở rộng ra rất nhiều so với câu bạn hỏi. Theo mình thì không cần phải có nguyên tắc mở tủ, lý do là: Yêu cầu trên hết là các bình hóa chất được đậy kín trước khi đem cất vào tủ nên khả năng để hóa chất bay hơi đầy đủ là rất thấp. Nếu hóa chất là những bình acid đậm đặt bốc khói hoặc các dung môi dễ bay hơi đang sử dụng thì luôn nằm trong tủ hút rồi. Trừ phi phòng bạn cho những "lơ-tơ-mơ man" làm việc mà không training và không giám sát, còn thì ai cũng phải tuân thủ, giống như tuân thủ luật pháp vậy đó. Ngoài ra tủ lưu thường là tủ kính, nên nếu có sự cố gì xảy ra trong tủ, trước khi mở tủ mình đã dòm thấy rồi. Khi thao tác với hóa chất luôn mang khẩu trang, găng, mắt kính, labcoat, ... thì còn lo gì nữa.

Nguyên tắc viết quy trình là viết lại những gì mình thấy cần thiết và thiết thực, có tài liệu tham khảo thì tốt, không có thì tự mình thiết lập. Ngay cả khi có tài liệu, bạn cũng phải cân nhắc đến khả năng đáp ứng yêu cầu mà tài liệu đưa ra và mức độ nguy hiểm mà phòng bạn có thể chấp nhận được (risk) để mà tự đưa ra luật riêng cho phòng mình. Cốt yếu là vừa đủ nghiêm ngặt để giảm thiểu rủi ro, vừa không quá khó đến mức không ai có thể theo được.
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn