Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hỏi về hplc.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-31-2009 Mã bài: 37217   #1
Nguyễn Thị Phương Dung
Thành viên ChemVN

penguinchem

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 Nguyễn Thị Phương Dung is an unknown quantity at this point
Default Hỏi về hplc

Xin chào,
- Mình sử dụng máy hplc của shimadzu chạy thấy đường nền bị nhiễu, mình đã rửa máy bằng nước, rồi bằng 2-propanol [không qua cột] vẫn không hết, cột đó đem qua máy khác vẫn bình thường. Mình phải làm sao.
- mình có cây cột hplc chạy nhiều rồi nên peak rất xấu, mình có thể xử lý được không [cột mình chạy trong dung dịch đệm với acetonirile hoặc đệm với methanol]
Ai biết chỉ mình với
cám ơn
Nguyễn Thị Phương Dung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2009 Mã bài: 37226   #2
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Hi,
Cái cột đầu tiên
Có thể bộ phận máy của bạn bị dơ, bạn vệ sinh máy thử xem.
Cái cột thứ hai
Ban rửa cột lại cho sạch, rồi lật ngược có lại để chạy (đảo đầu).
Thân!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2009 Mã bài: 37238   #3
complexchemistry
Thành viên ChemVN

complexchemistry's Avatar

QQQ

Groans: 1
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 29 complexchemistry has a spectacular aura about complexchemistry has a spectacular aura about
Send a message via Skype™ to complexchemistry

Hi!
đường nền nhiễu bạn thử kiểm tra xem flow cell có bị dơ không ( rút ra và nhìn xuyên qua hai mặt kính) nếu OK thì bạn thử kiểm tra giờ đèn đã sử dụng, và kiểm tra cường độ đèn xem có đạt không nhé!!!!
thân

Chữ kí cá nhân!!!Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình!!!

complexchemistry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn complexchemistry vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
noborder (04-01-2009)
Old 04-01-2009 Mã bài: 37266   #4
Tokyo
Thành viên ChemVN

Tokyo's Avatar

Khoi day niem dam me

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Hi bạn,

Trước tiên cho mình hỏi hệ thống của bạn mua lâu chưa? Bơm của bạn hoạt động tốt không? Độ giao động của bơm như thế nào? Nhiễu nền giữa các lần chạy khác nhau trên cùng một mẫu với một chế độ chạy có như nhau không? Độ nhạy của peak cần xác định so với ban đầu có giảm không?

Như bạn nói thì cột của ban đem qua máy khác chạy thì tốt, điều đó chứng tỏ cột của bạn tốt.

Vấn đề còn lại chỉ có thể do pump hay detector thoi. Detector bạn vài loại nào, nếu bạn xài UV-Vis, PDA, bạn có thể clean flow cell để xem nó còn bị nhiễu không theo như cách dưới đây thử xem sau:

Occasionally, eluted compounds may deposit on the cell walls, thus increasing the detector
noise level.
1. Flush the flow cell with HPLC-grade methanol and observe the baseline.
2. If this procedure does not solve the problem, flush the cell with 0.1M nitric acid.
Warning: To avoid damage to the skin and eyes, wear appropriate protective
clothing and goggles when using nitric acid.
3.Flush the flow cell with HPLC-grade water until the solvent leaving the cell is neutral
(pH 7).
4. If cleaning the flow cell does not eliminate the problem , install a new
flow cell.

Dưới đây là các nguyên nhân gây ra high noise level, high baseline drift bạn xem kiểm tra lại full hệ thống của mình và làm theo hướng dẫn xem thế nào nhé:

1.There are pressurefluctuations from the pump. >> Purge the pump; check general function
2.There are air bubbles in thesystem. >> Purge the system as necessary.
3.The solvent is degraded.>> Use fresh solvent.
4.The detector is defective. >>Contact Service.
5.The lamp is too old.>> Replace the lamp
6.The wavelength is wrong. >>Select an appropriate wavelength
7.The column is contaminated..>>Clean or replace the column.
8.The system is not sufficiently equilibrated.>>Flush the system until equilibration.
9.The solvent is degraded.>> Use fresh solvent and check the eluent filter frits.
10.The environmental conditions are unstable.>>Make sure that the temperature and the humidity are constant.Verify that the lamp and flow cell covers are in their proper position and that the front panel door is closed.
11.The detector has not yet reached the operating temperature. >>Allow the full detector warm-up time.
12.The solvent is delivered in circles. >>Direct the solvent to waste.
13.The flow cell may be dirty.>> Clean the flow cell .If necessary, replace the flow cell

Good luck to you!

Thân chào.

TYNL

PS: Ah, cái cột kia của bạn nên rửa lại nhiều lần thử xem thế nào, còn đảo cột là cách cuối cùng, khi không còn làm gì được nữa thôi, đảo cột nếu chạy tốt thì sẽ được một thời gian nữa, nếu không thì bỏ cột luôn.
Tokyo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-15-2009 Mã bài: 37571   #5
Admin
Administrator

Admin's Avatar

Groans: 24
Groaned at 12 Times in 7 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi phuchro View Post
Phương Dung hiện đang ở đâu ?

Sẽ có kỹ sư (service) của hãng Shimadzu đến giúp bạn điều trị hệ thống .

Trích:
Nguyên văn bởi trieuvan View Post
- Bạn nên rửa lại hệ thống bằng MeOH:H2O 50/50 vài lần đi. Sau đó, kiểm tra flow cell theo gợi ý của complexchemistry và quy trình của Tokyo để kết luận. Ngoài ra bạn kiểm tra đèn D2 xem, của Shimadzu thì life time của đèn D2 > 500 h là gần như không dùng được rùi. Nếu loại bỏ 3 yếu tố trên thì bạn mới cần gọi kỹ sư đến để kiểm tra hệ thống và hệ quang trong Det.
- Nếu cột chạy nhiều rồi thì bạn rửa đi bằng MeOH xem sao (khi rửa thì tháo đầu nối và Det ra nhé lấy cái cốc mà đựng dm rửa. Nếu không được thì bạn tháo đầu của cây cột đó ra, đổ bớt đi 1 ít chất nhồi (silica gel, aluminia oxit,...) là dùng lại được tương đối đó.

Trích:
Nguyên văn bởi tranchan View Post
trước hết bạn phải biết loại cột bạn đang chạy là cột gì. tương tác như thế nào để có dung môi rửa cột cho phù hợp. ví dụ với loại cột C18 dung môi thường dùng rửa cột là MeOH nguyên chất. nếu không được có thể dùng đến acetonitrin.
Admin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn