Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ LÝ - PHYSICAL CHEMISTRY FORUM > THEORETICAL AND COMPUTATIONAL CHEMISTRY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Cơ học lượng tử cơ sở.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-31-2006 Mã bài: 3518   #11
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

mình chưa post xong bài thì bạn gái kêu, nên phải chở bạn gái đi chơi. V6e2 d9i5nh post tiếp thì thấy bạn daugau hỏi mình. cũng hay.
Thứ nhất : sự khác nhau giữa tán xạ và nhiễu xạ
tán xạ : là sự thay đổi đường đi của chùm tia khi gặp phải một môi trường có sự không đồng nhất về chiết suất với những khoảng cách mà chiết suất thay đổi gần bằng độ dài bước sóng của chùm tia đó.
ta có thể hình dung một cách đơn giản là ta có 1 quả banh A, khi nó bay tới và va chạm với 1 quả banh B khác đang đứng yên thì quả banh A sau va chạm sẽ có phương lệch đi so với phương của nó trước va chạm. Hiểu đơn giản vậy cũng được.
Nhiễu xạ : là hiện tượng chùm tia bị lệch khỏi phương truyền cũ khi gặp vật cản , tuy nhiên vật cản ở đây khác với vật cản ở hiện tượng tán xạ , vật cản ở đây là 1 khe hẹp ( hay nhiều khe hẹp )
sóng không truyền thắng qua khe mà khi qua khe thì nó bị nhiễu xạ theo nhiều phương ( CHỨ KO PHẢI 1 PHƯƠNG ). các điểm trên khe sẽ đóng vai trò là nguồn phát sóng thứ cấp, phát ra các sóng cầu thứ cấp.
Giải thích như vậy chắc là đạt yêu cầu phải ko bạn ( phần này học ở Vật Lý A3 khá kĩ mà
Thứ 2 : trang thái dừng : là trạng thái tại đó hạt có mức năng lượng ổn định. Trong trạng thái dừng, hạt không bức xạ năng lượng.
Thứ 3 ý nghĩa độ bất định năng lượng với thời gian: hạt có năng lượng càng ổn định ( E càng nhỏ ) thì thời gian tồn tại ( t) của nó càng lớn. Ngược lại hạt có mức năng lượng càng bất ổn ( E càng lớn ) thì thời gian tồn tại của nó càng nhỏ.

những gì mình viết là những gì mình nghĩ , nếu có chỗ nào sai bạn chỉ dùm mình. đa tạ

Chữ kí cá nhân

votuantu20 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-31-2006 Mã bài: 3523   #12
daugau
Thành viên ChemVN

[QUOTE=votuantu20]
Thứ nhất : sự khác nhau giữa tán xạ và nhiễu xạ[/B]
tán xạ : là sự thay đổi đường đi của chùm tia khi gặp phải một môi trường có sự không đồng nhất về chiết suất với những khoảng cách mà chiết suất thay đổi gần bằng độ dài bước sóng của chùm tia đó.
ta có thể hình dung một cách đơn giản là ta có 1 quả banh A, khi nó bay tới và va chạm với 1 quả banh B khác đang đứng yên thì quả banh A sau va chạm sẽ có phương lệch đi so với phương của nó trước va chạm. Hiểu đơn giản vậy cũng được.
Nhiễu xạ : là hiện tượng chùm tia bị lệch khỏi phương truyền cũ khi gặp vật cản , tuy nhiên vật cản ở đây khác với vật cản ở hiện tượng tán xạ , vật cản ở đây là 1 khe hẹp ( hay nhiều khe hẹp )
sóng không truyền thắng qua khe mà khi qua khe thì nó bị nhiễu xạ theo nhiều phương ( CHỨ KO PHẢI 1 PHƯƠNG ). các điểm trên khe sẽ đóng vai trò là nguồn phát sóng thứ cấp, phát ra các sóng cầu thứ cấp.
Giải thích như vậy chắc là đạt yêu cầu phải ko bạn ( phần này học ở Vật Lý A3 khá kĩ mà

Về câu thứ hai và thứ ba là những vấn đề rất hay của vât lý nhưng bạn trả lời quá ngắn gọn nên tôi không có ý kiến gì Với câu thứ nhất, tôi lại hỏi bạn thế này:
- Bạn sử dụng định nghĩa tán xạ này trong sách tham khảo nào tôi không rõ nhưng nếu viết như vậy thì làm sao phân biệt được đâu là tán xạ, đâu là phản xạ và đâu là khúc xạ
- Bạn tách bạch hoàn toàn hai hiện tượng nhiễu xạ và tán xạ, điều đó có đúng không? Nhiễu xạ có phải là một hệ quả của sự tán xạ hay không? Để gợi ý thêm tôi cũng muốn hỏi bạn một câu nữa: nếu tôi chỉ chiếu một tia sáng đến khe hẹp thì hiện tượng xảy ra là gi? Nhiễu xạ hay tán xạ
daugau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-31-2006 Mã bài: 3529   #13
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

à , nghe bạn hỏi như vậy chắc bạn hiểu khá rõ về phần quang học nhĩ. Trước khi trả lời bạn thì bạn cho mình hỏi bạn 1 câu nhé. giả sử ta có một môi trường hoàn toàn tinh khiết , ta cho một chùm tia X bay vào môi trường đó , vậy hiện tượng tán xạ có xảy ra hay không??
( mình thấy cách hỏi của bạn là để kiểm tra trình độ của mình chứ ko phải là để trao đổi, thảo luận. Mình ko thích như vậy. Bậy giờ mình đổi vai trò đi , mình hỏi bạn trả lời hén.

Chữ kí cá nhân

Old 08-31-2006 Mã bài: 3535   #14
daugau
Thành viên ChemVN

Trích:
Nguyên văn bởi votuantu20
à , nghe bạn hỏi như vậy chắc bạn hiểu khá rõ về phần quang học nhĩ. Trước khi trả lời bạn thì bạn cho mình hỏi bạn 1 câu nhé. giả sử ta có một môi trường hoàn toàn tinh khiết , ta cho một chùm tia X bay vào môi trường đó , vậy hiện tượng tán xạ có xảy ra hay không??
( mình thấy cách hỏi của bạn là để kiểm tra trình độ của mình chứ ko phải là để trao đổi, thảo luận. Mình ko thích như vậy. Bậy giờ mình đổi vai trò đi , mình hỏi bạn trả lời hén.
Hình như mình đâu phải là người pót bài nhỉ Nhiệm vụ của người pót bài trước hết là nắm vững vấn đề mình đưa lên và có khả năng trả lời những câu hỏi của người khác Chứ nếu chỉ đang bài lên cho có thì cần gì đến những người nổi tiếng như bạn votuantu20 của chúng ta nhỉ Kể cả câu hỏi của bạn cũng có vấn đề: môi trường tinh khiết là như thế nào nhỉ Có thể ý của bạn là môi trường hoàn toàn trong suốt chăng? Nếu là ý này thì câu trả lời của mình là không có tán xạ Để có tán xạ phải có tâm tán xạ có kích thước phù hợp Hệ quả của sự tán xạ trong môi trường là làm cho môi trường bị đục
Bây giờ đến lượt bạn trả lời câu hỏi của tôi đó
Old 09-01-2006 Mã bài: 3561   #15
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Smile

mình nói bạn nghe nhé, mình post bài này lên thì mình có nhiệm vụ giải đá những thắc mắc của mọi người trong phạm vi kiến thức mình nắm được. Nhưng những câu hỏi đó phải là câu hỏi mang tính tìm hiểu , thắc mắc cần được giải đáp , chú ko phải là những câu hỏi để kiểm tra kiến thức. Bạn là cái quái gì có tư cách trả bài mình ( bạn đâu phải thầy mình ). Ngay đến câu hỏi đơn giản thế mà bạn cũng ko hiểu thì bạn nên xem lại mình trước khi kiểm tra người khác. Môi trường tinh khiết theo nghĩa hóa học là môi trường chỉ chứa một loại chất duy nhất , còn theo ý nghĩa của câu hỏi của mình thì đó là môi trường trong suốt và chỉ chứa một loại chất duy nhất , ko có sự xuất hiện của những hạt lạ. Theo lý thuyết thì trong môi trường tinh khiết thì ko có sự tán xạ , nhưng thực tế hiện tượng tán xạ vẫn xảy ra. Tán xạ này người ta gọi là tán xạ phân tử. Này nhé , trong một môi trường dù cho là tinh khiết thì mật độ phân tử ở mổi nơi trong môi trường đó vân khác nhau. Nguyên nhân là do sự chuyển động nhiệt của các phân tử trong môi trường đó.

mình nói vậy đúng ko bạn.

Chữ kí cá nhân

Old 09-01-2006 Mã bài: 3564   #16
daugau
Thành viên ChemVN

Hahaha. Ừ thì đúng là có tán xạ phân tử nhưng tôi tin chắc là bạn chưa hiểu về nó nhiều đâu. bạn có biết tán xạ phân tử khác biệt với tán xạ của vi hạt có kích thước lớn hơn phân tử như thế nào không?Bạn votuantu nổi tiếng khắp toàn trường của tôi ơi, đọc thêm nữa đi nhé Nhiêu đó chưa đủ để nói chuyện với daugau đâu Vả lại bạn còn chưa trả lời câu hỏi của tôi đấy nhé Đừng đánh lạc hướng theo kiểu ve sầu thoát xác nhé
Old 09-01-2006 Mã bài: 3568   #17
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

thay đổi nội dung bởi: aqhl, ngày 09-02-2006 lúc 03:37 PM.
Old 09-01-2006 Mã bài: 3569   #18
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi daugau
Hahaha. Ừ thì đúng là có tán xạ phân tử nhưng tôi tin chắc là bạn chưa hiểu về nó nhiều đâu. bạn có biết tán xạ phân tử khác biệt với tán xạ của vi hạt có kích thước lớn hơn phân tử như thế nào không?Bạn votuantu nổi tiếng khắp toàn trường của tôi ơi, đọc thêm nữa đi nhé Nhiêu đó chưa đủ để nói chuyện với daugau đâu Vả lại bạn còn chưa trả lời câu hỏi của tôi đấy nhé Đừng đánh lạc hướng theo kiểu ve sầu thoát xác nhé
bạn đầu gấu nói cái gì mà làm mình khó hiểu quá. Ý bạn nói là mình nói vậy là ko đúng phải ko.Tức là bạn vẫn cho câu trả lời của bạn là đúng phải ko. Nếu vậy thì bạn phải giải thích chứ. Tự nhiên bạn nói mình cần phải đọc nhiều hơn để làm gì. Bạn có bị gì thì cũng đừng nói chuyện khiến người khác phải nổi nóng chứ. Ai là ve sầu thoát xác chứ ( mình hay bạn ) . Mình chưa đủ trình độ để nói chuyện với bạn hay bạn chưa đủ tư cách nói chuyện với mình. Bạn nói mình nổi tiếng khắp toàn trường là có ý gì vây. Thôi nhé, chấm dứt chuyện cãi vã nhảm nhí ở đây nhé. Và mình nói trước câu hỏi của bạn mình hoàn toàn có thể trả lời ( có thể mình trả lời sai nhưng điều đó đâu có gì là xấu hổ ) Nhưng mình sẽ ko trả lời bạn. Nghĩ sao thì nghĩ bạn nhé.

Chữ kí cá nhân

Old 09-26-2006 Mã bài: 4302   #19
datmadaisu
Thành viên ChemVN

Có ai quan tâm đến những hệ quả triết học sau khi thuyết cơ lượng tử ra đời kô ?
datmadaisu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-05-2006 Mã bài: 5465   #20
blueriver
Thành viên ChemVN

blueriver's Avatar

Ice_love

Send a message via Yahoo to blueriver

sao tự nhiên cái hóa lương tử hay như vậy mà trở thành như vậy nè?!!!tớ nghĩ thế này nha :nếu mà post bài mà không nắm vững kiến thức thì tốt nhất là nên kèm theo các câu như vậy nè: không biết có phải không... hay nếu ai biết chỉ rùm nha... như vậy thì đâu có ai nói gì phải không nè !!! Vì tất cả mọi người tham gia diễn đàn là để học hỏi và trao đổi.

Thời gian này tớ có đọc về lượng tử nhưng mà học mãi mà kh6ong hiểu được ý nghĩa của các toán tử moment. Ai biết chỉ giùm !!!
blueriver vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn