Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: GÓC GIẢI TRÍ & THƯ GIÃN - ENTERTAINMENT AND RELAXATION::.. > GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE

Notices

GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE Nơi các thành viên giới thiệu mình, chào hỏi, chúc mừng sinh nhật,...

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Đâu là con đường của dân chuyên hoá ?.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-03-2010 Mã bài: 56597   #1
HaiHaiHai
Thành viên ChemVN

HaiHaiHai's Avatar

banhbanh

Groans: 4
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Xin có ý kiến ạ!

Vấn đề hay đó các đồng chí!
Mình cũng có những nhận xét như sau về ngành nghề khá Hot này:
Hóa học là một lĩnh vực rộng lớn do đó khi con đang ở phổ thông, các bạn phải xác định tương lai mình sẽ làm gì!?
Nếu bạn nghĩ sau này mình sẽ khoác áo blouse thì nên thi vào ngành hóa phân tích
Nếu bạn nghĩ trong tương lai mình sẽ làm một kỹ sư thì nên theo các ngành công nghệ hóa (nhớ tìm hiểu luôn chuyên ngành nhé)
Mình hiện đang làm phân tích nhưng cũng đã từng "kinh" qua công việc quản lý sản xuất, nói chung cái nào cũng có cái hay và cái dở cả. Theo suy nghĩ riêng của mình, hiện nay ngành hóa có thể chia thành 2 nhóm lớn chính như trên: NGHIÊN CỨU và SẢN XUẤT.
*Về sản xuất, trước khi là một kỹ sư trưởng, bạn phải là một trưởng ca cái đã. Cái hay là bạn nắm "quyền sinh sát" trong tay, kiểm soát một lực lượng công nhân khá đông. Tuy nhiên, công việc đòi hỏi bạn phải đổi ca liên tục, điều này làm rối loạn đồng hồ sinh học của bạn. Tiếp theo là môi trường sản xuất của nhiều công ty không đảm bảo các tiêu chuẩn về an toàn lao động (nhất là trong ngành nhuộm, nhựa ...). Đó là chưa nói tới việc bạn chưa có kinh nghiệm trong công tác quản lý nên dễ gặp mâu thuẫn với cấp dưới lẫn cấp trên.
*Về nghiên cứu (tạm dùng từ này nhé), bạn có điều kiện tiếp xúc với những người giỏi chuyên môn, thiết bị khoa học hiện đại (tùy theo nơi làm việc) do đó có điều kiện phát huy sở trường ngành hóa của mình, và có điều kiện học lên cao. Nhiều bạn chọn con đường này sau đó rẽ sang giảng dạy đại học hoặc xin trợ giảng tại trường ngay từ khi mới tốt nghiệp. Bên cạnh đó môi trường làm việc ở nhiều nơi (nhất là các viện nghiên cứu ở nước ta) không đảm bảo cho sức khỏe của bạn vì phải tiếp xúc hàng ngày với axit, dung môi, khói lò nung..., không chỉ ảnh hưởng tới chúng ta mà còn cả thế hệ sau này nếu chúng ta làm việc không cẩn thận!
*Ngoài hai hướng đi chính trên, nhiều bạn ra trường với tấm bằng kỹ sư (hay cử nhân) Hóa đã rẽ ngang sang con đường kinh doanh, tức là làm nhân viên kinh doanh cho các công ty buôn bán hóa chất. Đặc thù của kinh doanh hóa chất là ưu tiên cho người có kiến thức chuyên môn về Hóa. Tuy nhiên, công việc luôn đặt bạn trong điều kiện áp lực cao và rủi ro cao.
Công việc nào cũng có những điều kiện hấp dẫn và tiềm ẩn những nguy cơ. Ngành Hóa học của chúng ta cũng không ngoại lệ. Vì vậy nếu bạn đã muốn gắn bó với hóa học thì hãy đọc, nghiền ngẫm, thực hành và... đam mê nó.
Trên đây là một chút tâm sự gửi tới các bạn yêu nghề hoặc có định hướng sẽ theo nghề. Mong các bạn góp ý! Xin cám ơn!
HaiHaiHai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn HaiHaiHai vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Hoàng Hùng (04-03-2010), minhduy2110 (04-03-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn