Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ VÔ CƠ - INORGANIC CHEMISTRY FORUM

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Thực tập hóa vô cơ 1.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-29-2008 Mã bài: 22248   #11
key435
Thành viên ChemVN

key435's Avatar

Daydreamer

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to key435

Trích:
Nguyên văn bởi funny_diary
đúng rồi, việc đuổi khí rất wan trọng, nếu ko đuổi khí ra hết ,áp suất cao nguy hiểm
đồng thời HCl sẽ ko xuống được
phải lắc bình rất lâu rất mạnh mà vẫn ko hóa đục
vì vậy phải đuổi khí hết mới làm nhanh được

còn việc phải đuổi khí trong bình phòng hộ trước thì mình thấy hơi khó đó, bạn có thể giải thích rõ cách bạn làm ko , vì khi mình lắp hệ thống thành 1 hệ kín rùi, làm sao mình đuổi riêng khí ở bình phòng hộ được, nếu vậy thì ở erlen E vẫn còn ko khí ah :)

mà mình thấy làm phản ứng điều chế NaHCO3 bằng cách này nguy hiểm wa', ko ai mà làm ko bị trào ngược hay bị nổ ( do áp suất cao , đẩy nắp bung ra ) vậy là hệ bị hở, lại phải đuổi khí lại từ đầu , NH3 bay mất=> hiệu suất thấp
mọi người có cách nào khắc phục ko ?
Mình đâu thấy có gì nguy hiểm đâu - buổi thực tập của nhóm mình có chuyện gì đâu ? Việc đuổi khí cũng đơn giản mà - chỉ việc thấy bọt khí chạy ngược lên thì mở bình E cho khí thoát - cứ canh khoảng 2-3 phút thì lại đóng bình tiếp tục lắc ! Việc này thì cần phải quan sát một chút thôi ! nói chung thực tập hóa vô cơ 1 mình thấy rất rãnh rỗi ( không như phân tích )
key435 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-30-2008 Mã bài: 22277   #12
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

Groaned at 2 Times in 2 Posts

thì mình mởi nút ở bình phòng hộ cho đuổi thí còn bình E thì mình bịt lại , bịt bằng tay cũng được

thay đổi nội dung bởi: trannguyen, ngày 05-16-2008 lúc 12:00 PM.
trannguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-16-2008 Mã bài: 23860   #13
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Groaned at 54 Times in 26 Posts
Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi trannguyen View Post
thì mình mởi nút ở bình phòng hộ cho đuổi thí còn bình E thì mình bịch lại , bịch bằng tay cũng được
Hix hix...bạn trannguyen ui, "bịt" chứ không phải "bịch"
"Bịt" là 1 hành động đậy 1 vật thể lại, còn "bịch" theo tiếng địa phương là cái bọc, cái bao dùng để đựng đồ vật

Bạn nên viết cho chuẩn chính tả 1 chút nhé, từ nào chưa chắc chắn thì có thể tra trên từ điển tiếng Việt để chắc chắn chớ đừng viết vội

1 vài ý kiến chủ quan của mình, mong bạn đón nhận và đừng giận. Thân!

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent
" Đời người sắc sắc không không
Chi bằng hãy sống hết lòng với nhau ..."

thay đổi nội dung bởi: tieulytamhoan, ngày 05-16-2008 lúc 01:51 PM.
tieulytamhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-16-2008 Mã bài: 23861   #14
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

Groaned at 2 Times in 2 Posts

ừm thì bịt chứ không phải bịch, sơ ý thôi mà. ai mà chẳng có lúc lầm lần chứ đúng không nè. để mình sửa lại là được rồi chứ nè!
trannguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-22-2008 Mã bài: 24115   #15
golddawn
Cựu Moderator

golddawn's Avatar

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Hello, đây là ý kiến của Golddawn.
Đúng là chúng ta phải giữ forum có nề nếp nhưng cũng đừng khắc khe quá. Ngay cả Golddawn cũng sai chính ta khi gõ quá nhanh. Vì vậy, khi một bài viết có lỗi chính ta thì Chúng ta nên gởi Private message cho nhau để bạn đó tự sửa, không nên bắt lỗi ngay trên diễn đàn rồi kèm theo một câu đại khái như:
Tại vì chính người bắt lỗi cũng sẽ có lỗi khi viết như vậy. Tóm lại:
Khi viết bài, như đã nói, chúng ta phải có trách nhiệm với lời nói và suy nghĩ của mình, đó là thước đo để đánh giá phong cách và sự trưởng thành suy nghĩ của mỗi cá nhân. Hai là nếu có lỗi chính tả thì các bạn nên tế nhị và nhắc khéo qua PM. Còn lại thì cứ theo nội quy của box và forum để tuỳ nghi xử lý.
Thân,

Chữ kí cá nhânCheck blognews and my Scientific interests on http://360.yahoo.com/ndzsau

golddawn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-22-2008 Mã bài: 24135   #16
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Groaned at 54 Times in 26 Posts
Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi golddawn View Post
Đúng là chúng ta phải giữ forum có nề nếp nhưng cũng đừng khắc khe quá. Ngay cả Golddawn cũng sai chính ta khi gõ quá nhanh. Vì vậy, khi một bài viết có lỗi chính ta thì Chúng ta nên gởi Private message cho nhau để bạn đó tự sửa, không nên bắt lỗi ngay trên diễn đàn rồi kèm theo một câu đại khái như:
Khi viết bài, như đã nói, chúng ta phải có trách nhiệm với lời nói và suy nghĩ của mình, đó là thước đo để đánh giá phong cách và sự trưởng thành suy nghĩ của mỗi cá nhân. Hai là nếu có lỗi chính tả thì các bạn nên tế nhị và nhắc khéo qua PM. Còn lại thì cứ theo nội quy của box và forum để tuỳ nghi xử lý.
Thân,
Thật ra không phải em khắt khe đâu thầy ạ. Lỗi chính tả ở đây em không nghĩ là lỗi gõ mà em cho rằng là lỗi chính tả thật sự. Em cũng định PM nhưng nghĩ thấy nhân tiện có sự như thế thì cũng nên có vài lời để 4rum được hoàn thiện hơn về mặt hình thức thôi chứ hoàn toàn không có ý gì đâu ạ (vì hình thức là yếu tố đập ngay vào mắt người xem, có tác động không nhỏ và thật ra mà nói em cũng chỉ là mem bình thường thôi chứ không nằm trong BQT nhưng do "máu" quá nên mới "nhiều chuyện" chút ạ ^^). Vì thế em mới có 1 câu "thoòng" lại nhắn nhủ với bạn ấy là em hoàn toàn không có ý "bới lông tìm vết"...
Nếu vì việc nhắc nhở bạn bè như thế mà em bị cho rằng là có lỗi thì quả thật là hơi bị ức đấy ạ! :(

@golddawn: hình như là "khắt" chứ không phải "khắc" thầy ạ ^^

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent
" Đời người sắc sắc không không
Chi bằng hãy sống hết lòng với nhau ..."

thay đổi nội dung bởi: tieulytamhoan, ngày 05-22-2008 lúc 06:58 PM.
tieulytamhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-02-2010 Mã bài: 65907   #17
ncaothach
Thành viên ChemVN

ncaothach's Avatar

Thach Ja Ja

Groans: 4
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 25 ncaothach will become famous soon enough ncaothach will become famous soon enough

Trích:
Nguyên văn bởi tieulytamhoan View Post
Đẹp hay không là do thao tác trong quá trình điều chế của bạn, củng có ảnh hưởng của pH kết tinh & thời gian kết tinh. Nhưng đẹp hay không mang đi chuẩn độ hàm lượng là bít ngay phèn của bạn tốt hay ko liền
Lọc cũng đóng vai trò rất quan trọng.
Mà làm những bài điều chế có thể lẫn tạp chất (như bài phèn lẫn KCl) thì bạn nên tra cứu bảng độ tan các tạp chất, biến thiên như thế nào so với nhiệt độ để tiến hành nung, cô dd cho hợp lý, tránh hiện tượng "bột nhão" & lẫn nhiều tạp chất
Túm lại, trong thực tập bạn nên xem kỹ các điều kiện tiến hành p/ứ & chú ý tập trung vào thao tác cho tốt là sản phẩm sẽ ko tệ đâu.
Chúc học tốt nhé! Thân!
Mình xin bổ xung ý kiến nhỏ nhỏ nhé:
Hầu hết sau khi cô cạn để kết tinh, đến khi xuất hiện mầm tinh thể lấy xuống và nên để nguội tự nhiên thì các mầm tinh thể xuất hiện lúc nảy khi ta cô cạn có thời gian để phát triển từ từ và lớn dần, khi đó tinh thể to đều và đẹp. Còn nếu bạn ngâm vào nước lạnh hay đá thì các mầm tinh thể sẽ hình thành rất nhiều, chúng đồng loạt xuất hiện và phát triển riêng rẽ nhau => tinh thể sẽ mịn như bột.
ncaothach vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn ncaothach vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
johncena (10-13-2010)
Old 08-02-2010 Mã bài: 65908   #18
ncaothach
Thành viên ChemVN

ncaothach's Avatar

Thach Ja Ja

Rep Power: 25 ncaothach will become famous soon enough ncaothach will become famous soon enough

Trích:
Nguyên văn bởi key435 View Post
1- Tinh thể muối ăn gần như giống nhau ! Nhóm nào làm to hơn là chưa rang kỹ rồi hoặc là khi rang để muốn ăn vón cục ! Nếu muối tinh thể lơn thì nồng độ phải loãng mới có thể kết tinh được. Nhưng bài này làm nồng độ giốn nhau mà !
2- Màu vàng có thể do lẫn HCl nhưng chủ yếu ko phải là HCl mà là muối FeCl2 thầy đã nói trong nước có lẫn muối sắt vì thế nếu lượng HCl lớn thì sẽ sinh ra muối FeCl2 có màu vàng ! Nhưng khi lọc và rữa thì màu vàng này cũng biến mất ( ko biết vì sao )
3-Thì phải rữa bằng ancol là dung môi phân cực hòa tan tốt HCl - nếu rữa bằng nước thì làm tăng lược tạp chất ah ! Mà vì NaCl cũng hòa tan trong ancol nên rữa phải có giới hạn !

Đó là ý kiến đóng góp của mình đó !
Mình chưa hiểu ý của bạn nói gì ở đây "Nếu muối tinh thể lơn thì nồng độ phải loãng mới có thể kết tinh được" ở đây tất cả đều phải dùng nồng độ bảo hòa tự pha. nếu nồng độ chưa bảo hòa thì phải tốn 1 thời gian lâu mới thấy muối xuất hiện (vừa tốn acid H2SO4 vời tốn muốn cụt) tốt nhất là làm sao cho bảo hòa.

Chữ kí cá nhân
Một vợ
Hai con
Bốn bánh
Năm lầu
Happy new year

Old 08-02-2010 Mã bài: 65909   #19
ncaothach
Thành viên ChemVN

ncaothach's Avatar

Thach Ja Ja

Trích:
Nguyên văn bởi golddawn View Post
Thân,
Hô hô hô vui quá. Anh TL Tầm Hoan bắt lỗi trannguyen, đến Golddawn bắt lỗi Tầm Hoan tại sao không nên gởi Private message cho trannguyen. nói vậy thì tại sao Golddawn ko gởi Private message cho Tầm Hoan. Nói qua nói lại thì ai cũng có lỗi ngai cả em khi post bài nầy cũng có lỗi. Nhưng những lời nhắt nhở trên điều có ích. thanks các anh em.

Chữ kí cá nhân
Một vợ
Hai con
Bốn bánh
Năm lầu
Happy new year

Những thành viên sau CẢM ƠN bạn ncaothach vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
johncena (10-13-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn