Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > CHEMVN MARKET > CHEMISTRY JOBS

Notices

CHEMISTRY JOBS Chemists show-off trước nhà tuyển dụng - Thông tin việc làm cho chemists

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - nói về nghề nghiệp.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-18-2008 Mã bài: 25398   #21
brightsun
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Send a message via Yahoo to brightsun

Đã nói về hóa thì hóa nào cũng độc rồi, có lẽ hóa thực phẩm là ít độc hại nhất...Mình xin đóng góp thêm một vài ý kiến từ những lần đi thực tập:

Hồi năm 3 mình thực tập ở một công ty sơn, thấy công nhân ở đây hầu như không được trang bị bảo hộ lao động gì cả, cùng lắm là chiếc khẩu trang...thấy công ty cũng không quan tâm lắm đến vấn đề sức khỏe của công nhân cho lắm...

Hiện giờ năm 4, mình đang thực tập ở một công ty xi mạ thì càng tệ hơn,xi mạ thì rất độc rồi, vậy mà công nhân không cần mang bất cứ đồ bảo hộ lao động nào.... dùng tay nhúng cả vào bể mạ vô tư...
Mình lỡ dại hỏi cô quản đốc "sao các công nhân không có đồ bảo hộ lao động",---> thì bị nhăn mặt và "có ấn tượng không tốt"....họ chỉ nói qua loa....cho có...

vậy cho mình hỏi các bạn là có phải các công ty liên quan đến hóa của Việt Nam thường ít quan tâm đến bảo hộ lao động của công nhân ?? ít quan tâm đến vấn đề xử lý chất thải ??? ( mặc dù 2 công ty trên có ISO hẳn hoi...)

mình chỉ hi vọng các công ty nước ngoài ở VN sẽ làm tốt hơn những vấn đề trên để sau này làm các công ty này sướng hơn....

vì vậy mà ngành bảo hộ lao động cũng tương lai lắm đấy....
Có bạn nào cho mình biết công ty hóa nào của mình mà bạn cho là bảo hộ lao động khá tốt không?
brightsun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-18-2008 Mã bài: 25400   #22
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi brightsun View Post
Đã nói về hóa thì hóa nào cũng độc rồi, có lẽ hóa thực phẩm là ít độc hại nhất...Mình xin đóng góp thêm một vài ý kiến từ những lần đi thực tập:

Hồi năm 3 mình thực tập ở một công ty sơn, thấy công nhân ở đây hầu như không được trang bị bảo hộ lao động gì cả, cùng lắm là chiếc khẩu trang...thấy công ty cũng không quan tâm lắm đến vấn đề sức khỏe của công nhân cho lắm...

Hiện giờ năm 4, mình đang thực tập ở một công ty xi mạ thì càng tệ hơn,xi mạ thì rất độc rồi, vậy mà công nhân không cần mang bất cứ đồ bảo hộ lao động nào.... dùng tay nhúng cả vào bể mạ vô tư...
Mình lỡ dại hỏi cô quản đốc "sao các công nhân không có đồ bảo hộ lao động",---> thì bị nhăn mặt và "có ấn tượng không tốt"....họ chỉ nói qua loa....cho có...

vậy cho mình hỏi các bạn là có phải các công ty liên quan đến hóa của Việt Nam thường ít quan tâm đến bảo hộ lao động của công nhân ?? ít quan tâm đến vấn đề xử lý chất thải ??? ( mặc dù 2 công ty trên có ISO hẳn hoi...)

mình chỉ hi vọng các công ty nước ngoài ở VN sẽ làm tốt hơn những vấn đề trên để sau này làm các công ty này sướng hơn....

vì vậy mà ngành bảo hộ lao động cũng tương lai lắm đấy....
Có bạn nào cho mình biết công ty hóa nào của mình mà bạn cho là bảo hộ lao động khá tốt không?
Chuyện an toàn vệ sinh cho người lao động bị xem nhẹ là chuyện không có gì lạ ở VN cả, ở nước ngoài người ta coi trọng việc này vì người ta có văn hóa cả trăm năm nay rồi, luật pháp, hành pháp của người ta hoàn chỉnh nên rất khó lách luật. Chính vì vậy giá thành sản phẩm của người ta thường cao mặt dầu chuyện giá thành có thể bù lại bằng năng suất lao động, quy trình hiện đại, ..... Ở việtnam, chuyện này hoàn toàn ngược lại, tôi không tiện nói sâu vào, các bạn đọc, suy ngẫm kỹ điều này sẽ rõ. Người Việt phần lớn là tự tư tự lợi, đầu voi đuôi chuột nên nhiều chuyện làm theo hình thức và phong trào theo hướng quảng cáo có lợi cho bản thân mình.
Các công ty có ISO, nhưng không phải luôn tuân thủ theo các điều khoản do ISO đặt ra, họ có thể chỉ tuân thủ khi có người kiểm tra, khi có đợt kiểm tra mà thôi. Nếu các bạn cứ luôn tin vào cái mác ISO tại VN thì các bạn là người ngây thơ quá rồi. Hãy ra thực tế, sẽ hiểu thực tế.
Về chuyện tuân thủ ISO của các công ty nước ngoài tại VN thì cũng tùy trường hợp, tùy công ty, các bạn vào đó rồi sẽ hiểu.
Chuyện quan trọng nhất là hãy hỏi chính bản thân các bạn, giả sử các bạn học xong,, ra trường, giữ một vị trí quan trọng trong công ty thì các bạn có tuân thủ chặt chẽ an toàn vệ sinh trong lao động hay không? các bạn có đám đấu tranh với lãnh đạo hay giới chủ công ty để bảo vệ quyền lợi cho công nhân hay không? Đây là câu hỏi lớn, không dễ trả lời và tùy thuộc vào hoàn cảnh và bản lãnh của các bạn lúc đó.
Tôi nói như trên có thể có nhiều ngừoi không đồng ý, nhưng đồng ý hay không không quan trọng, quan trọng là các bạn hãy ghi nhớ là tôi có nói thế và hãy từ từ chiêm nghiệm bằng thực tế. Nhưng tôi dám nói là điều tôi nói có suy nghĩ và thực tế chứ không phải chỉ toàn suy diễn.
Hãy chờ và xem!
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
hongvan208 (07-03-2008), New_P (06-19-2008), thuydung (06-19-2008)
Old 07-03-2008 Mã bài: 25884   #23
hongvan208
Thành viên ChemVN

Groaned at 0 Times in 0 Posts

lâu lắm mới ghé lại diễn đàn, không ngờ mọi người lại có nhiều tâm sự về nghề nghiệp đến thế. Mình cũng phải thừa nhận rằng nghề nào cũng có mặt tốt và mặt xấu của nó. Nhưng cái chính nữa là nó có được XH và mọi người ưu ái hay không thôi. Chắc trong topic này cũng có khá nhiều người làm việc có liên quan ít nhiều đến hóa học, em thì đã quyết định rồi. xét đến khả năng làm việc của mình, xét độ phù hợp của mình thì em không thể theo đuổi đam mê của chính bản thân. Tuyên bố chuyển ngành của em vừa được phát ngôn cách đây 12h dồng hồ. Tại sáng hôm qua, em đọc một bài viết hơi bị hoành tráng về nghề copywriter
http://jobviet.com/Forum/tabid/81/fo...s/Default.aspx,
tự thấy mình có khả năng sáng tạo ( nên em đi đăng kí ngành học này rồi (nhưng vẫn qua lại nơi đây để nhờ mọi người giúp đỡ đó) mọi người chúc em thành công đi nào
hongvan208 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-2008 Mã bài: 25984   #24
thuydung
Thành viên ChemVN

Rep Power: 30 thuydung has a spectacular aura about thuydung has a spectacular aura about thuydung has a spectacular aura about

Chào em hongvan…, chúc mừng em, một người "không thể theo đuổi đam mê của chính bản thân” như em nói. Anh hôm này thật là rỗi đến vô tích sự mới chúc mừng em như thế này. Em cứ nhận tấm thịnh tình của anh đi vì nó làm anh nhớ lại một thời nhiệt liệt của anh… một thời anh nhớ mãi… ôi...một thời bồng bột như con nít của anh. Cám ơn em.
Ông mod nào thấy bài này của em không phù hợp thì xóa bài này hộ em rồi ban nick em một tháng cho em chừa.
thuydung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-21-2009 Mã bài: 36659   #25
yeuchemvn
Thành viên ChemVN

yeuchemvn

Hi, chào các bạn.
mình mới tham gia thôi, là new member.
Mình cũng là dân cử nhân Hóa,mơí năm 2 thôi nên chưa biết gì. Nhưng mình tin một điều mà mình đã đọc rằng "CỨ TIN RỒI SẼ THẤY".
Mình cũng thích kết bạn, bạn thích thì có thể liên lạc với mình qua địa chỉ này tsukasa_vt@yahoo.com
yeuchemvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-30-2009 Mã bài: 37130   #26
loveonline9063
Thành viên ChemVN

Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 loveonline9063 is an unknown quantity at this point

Em học ngành công nghệ sau thu hoach, trong đó bao gồm các chuyên ngành :
+ Kiểm định chất lượng thực phẩm
+ Bảo quản nống sản
+ Công nghệ thực phẩm
Vậy cho em hỏi các anh chị sau khi ra trường em có thể xin vào làm những nơi nào?

thay đổi nội dung bởi: chocolatenoir, ngày 03-30-2009 lúc 03:34 PM.
loveonline9063 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-01-2009 Mã bài: 39891   #27
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Default An toàn PTN

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Đúng là môn an toàn PTN chưa được dạy bài bản ở khoa hóa nhưng trong tương lai gần, chúng tôi sẽ bố trí môn học này dưới dạng môn tự chọn.
thân ái
Em nghe câu này thấy buồn cười quá. Thầy có biết quy định ở các Phòng kiểm nghiệm ở các công ty Dược hay Thú Y là một người mới vào làm ở phòng này (kể cả nhân viên vệ sinh), đều phải được 'training' về an toàn PTN. Không ít các bài viết về an toàn PTN trên mạng đều có nói, khi bước vào một PTN nào đó, bạn có quyền hỏi về những biện pháp an toàn, và nếu không an toàn, bạn có quyền không vào phòng làm việc. Ở công ty mà mình đã làm, nếu phòng có mùi khó chịu (khí độc) thì nhân viên không vào làm việc, chờ nhân viên HSE có biện pháp làm thoáng phòng và đánh giá mức độ an toàn thì mới vào làm.
Các nơi người ta bắt buộc, lẽ ra môn này phải là môn bắt buộc, các SV phải được học trước khi tham gia các khóa thực tập chứ? Hay là vì PTN ở trường ĐH KHTN không đáp ứng đủ các chỉ tiêu về an toàn, nên không thể dạy cho SV các quy định này được?
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Ocean vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
giotnuoctrongbienca (06-01-2009), New_P (06-02-2009)
Old 06-01-2009 Mã bài: 39894   #28
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Nhân nói về nghề nghiệp, học Hóa 4 năm ra chả là cái đinh gì đâu. Đã tốt nghiệp ĐH thì đa số chúng ta có tư duy tốt, nhờ đó học hỏi được nhanh, lại nữa bị ép phải học trong quá trình làm việc, không học thì việc không xong, việc không xong thì a-lê-hấp, véo. Có người đã từng bị một sếp nước ngoài bảo thế này: "You don't know, you go home". Mình tình cờ nghe chị ấy kể lại trong những ngày đầu mình vào công ty, thấy choáng chưa.
Không phải ngẫu nhiên mà ai đã đi làm rồi mới hiểu thế nào là 'áp lực công việc'. Thời SV còn có cả 1 học kỳ để làm luận văn, chứ đi làm thì có khi 2 tuần phải xong một cái báo cáo, mà là một cái báo cáo "in English" với đầy đủ luận chứng và lý lẽ thuyết phục, không thì bị bác ngay, mà bác rồi có nghĩa là bạn làm việc không xong, không hiệu quả. Đôi khi, do công việc cấp bách, nói tiếng trước tiếng sau đã phải có câu trả lời, mà muốn có câu trả lời nào phải đơn giản, lục tìm trong cả đống hồ sơ, rồi suy nghĩ cách xử lý, rồi phải nghĩ cách viết sao cho người ta nhận sai mà không thấy tự ái, sao cho người ta chịu làm mà không thấy ấm ức... Mấy việc đó đâu phải cứ giỏi Hóa là làm được.
Phần lớn SV ra đời đều đạt được thành công, là vì các bạn đã sẵn chọn con đường khó khăn, độc hại, vì bạn chịu khó, tỉ mỉ, vì bạn luôn cố gắng bổ túc các kỹ năng. Chứ nếu không thì ... đừng có mà mơ đến 2 chữ thành công. Khi được nhận vào làm với mức lương cao, không có nghĩa là đường đi phía trước của bạn đã 'an toàn', đừng vội mà mừng hay tự tin vào khả năng mình một cách thái quá, vẫn phải học hoài hoài. Học làm quản lý, học cách giải quyết vấn đề, học trình bày văn bản, học soạn form và viết quy trình, học về kế toán để hóa đơn của bạn không bị treo, học về cách sắp xếp và quản lý hồ sơ như một thủ thư, học về cách quản lý hóa chất như một thủ kho và học về cách ... "chia sẻ" công việc cho người khác như một thủ trưởng.
Phải học nhiều lắm đó, không thích hay thấy khó thì nên đổi ngành sớm đi.
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Ocean vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
New_P (06-02-2009)
Old 06-01-2009 Mã bài: 39895   #29
giotnuoctrongbienca
Moderator

Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Ocean View Post
Em nghe câu này thấy buồn cười quá. Thầy có biết quy định ở các Phòng kiểm nghiệm ở các công ty Dược hay Thú Y là một người mới vào làm ở phòng này (kể cả nhân viên vệ sinh), đều phải được 'training' về an toàn PTN. Không ít các bài viết về an toàn PTN trên mạng đều có nói, khi bước vào một PTN nào đó, bạn có quyền hỏi về những biện pháp an toàn, và nếu không an toàn, bạn có quyền không vào phòng làm việc. Ở công ty mà mình đã làm, nếu phòng có mùi khó chịu (khí độc) thì nhân viên không vào làm việc, chờ nhân viên HSE có biện pháp làm thoáng phòng và đánh giá mức độ an toàn thì mới vào làm.
Các nơi người ta bắt buộc, lẽ ra môn này phải là môn bắt buộc, các SV phải được học trước khi tham gia các khóa thực tập chứ? Hay là vì PTN ở trường ĐH KHTN không đáp ứng đủ các chỉ tiêu về an toàn, nên không thể dạy cho SV các quy định này được?
Chào Ocean
Quả thật là rất buồn cười đấy! Sự thực là thế đó bạn à! Những điều bạn nói đều đúng cả và những kiến thức như thế này nên là bắt buộc cho các SV vào trong phòng thí nghiệm. Lẽ dĩ nhiên trong bất kỳ course thực tập nào thì người phụ trách hướng dẫn thực tập sẽ phổ biến các nội quy, an toàn phòng thí nghiệm. Vì thời lượng có hạn nên các nôi quy đó đa phần không bao quát hết các tình huống mà chỉ đáp ứng được các tình huống có thể diễn ra trong phạm vi chương trình thực tập mà thôi. Một course học chính thức hy vọng sẽ đáp ứng được điều này và khi có một course như thế thì các SV nếu thấy cần sẽ đăng ký học thôi. Dù sao cũng cảm ơn ý kiến của bạn về chuẩn hóa nhận thức an toàn phòng thí nghiệm. Điều này giúp ích nhiều cho các độc giả khác.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-01-2009 Mã bài: 39902   #30
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Em xin lỗi thầy vì viết văn có phần khinh mạn. Em cũng hiểu thực tế nó thế, nên thực lòng cũng chỉ buồn cười cho cái thực tế bẽ bàng, chứ không dám có ý xem thường cái tâm huyết của thầy đâu ạ.
Em đã từng làm ở một công ty được xây dựng theo mô hình công ty mẹ bên Pháp, với những đồ bảo hộ như găng, nón, bao giày dệt bằng loại tơ mỏng và ép 3 lớp để có thể cản bụi một cách thật hiệu quả, sử dụng 1 lần rồi bỏ. Nhưng khi có một ông giám đốc sản xuất người Việt mình mới vừa nhậm chức, các chi phí này được cắt giảm, các đồ bảo hộ được thay bằng loại vải ka-tê thông thường, xài xong giặt xài lại. Chẳng biết ông ta được lợi về việc cắt giảm chi phí này bao nhiêu chứ trước mắt là em thấy thiệt cho cả một giàn công nhân dưới quyền ông. Những sếp Pháp có thể không quan tâm (miễn sao vẫn đạt GMP và tăng lợi nhuận), nhưng ông ta là người Việt mà, sao có thể đi triệt những quyền lợi chính đáng của người lao động như vậy. Chắc thầy cũng hiểu cái cảm giác của em lúc ấy, tức dàn trời mây và biết mình có lý đấy, nhưng vẫn chả thuyết phục ai được. Mình có phản đối bằng cách nghỉ việc thì thực tế nó cũng vậy, cũng từng ấy con người sẽ phải chịu thiệt một cách không minh bạch.
Sau này em có thể vững vàng hơn rồi, nhưng nhớ lại chuyện đó vẫn thấy bức xúc lắm thầy ạ.
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn