Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ VÔ CƠ - INORGANIC CHEMISTRY FORUM > NGUYÊN TỐ CHUYỂN TIẾP - CHEMISTRY OF TRANSITION ELEMENTS

Notices

NGUYÊN TỐ CHUYỂN TIẾP - CHEMISTRY OF TRANSITION ELEMENTS Đó là những nguyên tố d , f trong bảng phân loại tuần hoàn

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - thắc mắc về phức [PtCl4]2-.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-31-2010 Mã bài: 74720   #1
tranhanh2way
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 tranhanh2way is an unknown quantity at this point
Default thắc mắc về phức [PtCl4]2-

Theo như em biết thì phức này vuông phẳng lai hóa dsp2. Nhưng em không hiểu tại sao 4 obital lai hóa với nhau lại ra hình vuông được, bởi em nghĩ 4 obital thì phải ra tứ diện để lực đẩy giữa các obital là nhỏ nhất. Hay đây là do hiệu ứng Jahn-teller và phức chất ban đầu là [Pt Cl4 H20 2]2-.
Mong các thầy và mọi người chỉ giúp.
tranhanh2way vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-31-2010 Mã bài: 74723   #2
nguoirung
Thành viên ChemVN

theo mình biết lai hóa sp2 có cấu tạo phẳng đó bạn.nếu là lai hóa sp3 thì có mới có cấu tạo tứu diên bạn ak. ví có cấu tao phẳng nên là hình vuông, một số chất có cấu tạo phẳng như HNO3......
nguoirung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-31-2010 Mã bài: 74724   #3
tranhanh2way
Thành viên ChemVN

à đúng là sp2 phẳng, nhưng là tam giác phẳng. Mình đang nói đến dsp2 vuông phẳng cơ.
Old 12-31-2010 Mã bài: 74732   #4
kuteboy109
VIP ChemVN

kuteboy109's Avatar

Kr_Chemboy

Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 48 kuteboy109 will become famous soon enough kuteboy109 will become famous soon enough

Em chưa hiểu vì sao mà lai hóa tứ diện thì lực đẩy nhỏ nhất! Anh có thể tham khảo bài viết của anh BM trong Forum:
Trích:
Nguyên văn bởi bluemonster View Post
Cái này xác định ngay đây là phức chất vô cơ, và đương nhiên nếu số phối trí là 4 và 6 thì ko xa lạ mấy, số phối trí 4 có thể có hai dạng tồn tại ko gian là tứ diện và vuông phẳng, Còn thằng phối trí 6 thì phối trí bát diện.
Về phối trí 4, ta xét thêm các yếu tố như kích thước ion trung tâm (ở đây ion trung tâm có kích thước lớn) nên ưu tiên ở dạng vuông phẳng. Cl- tuy là một phối tử trường yếu nhưng theo BM nếu chỉ đánh giá định tính cấu trúc ko gian thì yếu tố bán kính ion trung tâm vẫn ưu tiên hơn.
Nếu muốn biết trạng thái lai hoá của ion trung tâm trong những trường hợp trên thì rất dễ, BM chỉ hướng dẫn hướng và bạn tự làm nhé !
Đầu tiên, bạn viết cấu hình lớp (n-1)d ns ra, sau đó, với phối tử trường yếu như Cl- mà đính vào một ion trung tâm có bán kính ko lớn thì sẽ ko xảy ra hiện tượng lai hoá trong (có nghĩa là các e sẽ sắp xếp cặp đôi trước khi điền hết tất cả các AO), còn nếu ion trung tâm có bán kính đủ lớn như trường hợp này thì có lẽ sự tách mức năng lượng trong orbital d là đủ lớn, và sẽ xảy ra sự lai hoá trong.

Chúc vui !
kuteboy109 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-31-2010 Mã bài: 74734   #5
tranhanh2way
Thành viên ChemVN

cám ơn kuteboy rất nhiều, bạn có thể cho mình cái link đến bài viết của BM được không, mình muốn đọc kĩ hơn về khái niệm nguyên tử trung tâm thế nào là đủ lớn và không đủ lớn, chứ nếu chung chung như thế thì cũng khá khó để xác định cái nào là vuông phẳng, cái nào là tứ diện. Hơn nữa, mình cũng chưa hiểu tại sao bán kính nguyên tử trung tâm lớn thì lại là vuông phẳng, và ngược lại.
Old 12-31-2010 Mã bài: 74735   #6
kuteboy109
VIP ChemVN

kuteboy109's Avatar

Kr_Chemboy

Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 48 kuteboy109 will become famous soon enough kuteboy109 will become famous soon enough

Bài viết của anh BM có bao nhiêu thì em trích dẫn bấy nhiêu rồi. Tất nhiên đó chỉ là định tính , còn muốn biết PtCl4 2- có cấu tạo gì phải dùng thực nghiệm để giải quyết ( ví dụ như nhiễu xạ tia X...). Người ta đã xác định được ion này có cấu tạo vuông phẳng mà không phải là tứ diện, sau đó sẽ bổ sung thêm các lý luận dựa trên cơ sở lý thuyết sao cho phù hợp với thực nghiệm
(Khoa học là như thế)
+ Như anh BM đã viết ở trên: "nếu ion trung tâm có bán kính đủ lớn như trường hợp này thì có lẽ sự tách mức năng lượng trong orbital d là đủ lớn". Muốn biết thế nào là đủ lớn thì thiết nghĩ lại phải nhờ anh thực nghiệm, căn cứ vào thông số tách mức năng lượng để mà phán đoán. Anh có thể tham khảo Hóa vô cơ- Hoàng Nhâm tập 3 có nói rất rõ về các yếu tố ảnh hưởng đến sự tách mức năng lượng.

Thân gửi!
kuteboy109 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-31-2010 Mã bài: 74736   #7
Hoàng Dương
Thành viên ChemVN

Groans: 1

Trích:
Nguyên văn bởi tranhanh2way View Post
Theo như em biết thì phức này vuông phẳng lai hóa dsp2. Nhưng em không hiểu tại sao 4 obital lai hóa với nhau lại ra hình vuông được, bởi em nghĩ 4 obital thì phải ra tứ diện để lực đẩy giữa các obital là nhỏ nhất. Hay đây là do hiệu ứng Jahn-teller và phức chất ban đầu là [Pt Cl4 H20 2]2-.
Mong các thầy và mọi người chỉ giúp.
Ở đây là sự lai hoá trong, nếu bạn khó tưởng tượng thì bạn thử hình dung sự lai hoá của các AO sau nhé:
- Obitan d: d(x2-y2)
- Obitan s: Hình cầu, tham gia đều trên cả 3 trục
- Obitan p: px, py
Như vậy lai hoá dsp2 tạo nên hình vuông trên hệ toạ độ OXY
Hoàng Dương vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Hoàng Dương vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
tranhanh2way (12-31-2010)
Old 01-03-2011 Mã bài: 74979   #8
mieo_meo
Thành viên ChemVN

mình cũng có một thắc mắc trong đề thi vô cơ 2 mấy năm trước, cũng là phức của Pt:
[Pt(NH3)4][Pt(NH3)4Cl6] tức nhiên là Pt ko thể nào có số phối trí là 10 nên có thể là 2Cl sẽ ở vị trí ngoại cầu. Mình ko biết nghĩ như vậy có đúng ko? (mình nghĩ 1 Pt có số oxh là +2 và còn lại có số oxh là +4 ) Còn cách gọi tên phức thì mình cũng không biết gọi phần đuôi nó như thế nào nữa
mieo_meo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-03-2011 Mã bài: 74981   #9
mieo_meo
Thành viên ChemVN

Với lại còn có thêm một câu nữa là : dự đoán cấu hình phức [Ni(CN)4]2- . Mình tham khảo ý kiến thì được đề nghị 2 cách làm :
Cách 1: do CN- tạo trường mạnh nên năng lượng tách trường phối tử tương ứng phải mạnh. Xét cùng NTTT và ligand thì ∆tứ diện <∆ vuông phẳng -> cấu hình dự đoán là vuông phẳng
Cách 2:(cách này hơi áp đặt ) do CN- tạo trường mạnh nên -> ∆>P -> phức có thể là phức nghịch từ. Kiểm nghiệm với thuyết VB , vẽ cấu hình Ni 3d8 thì ta thấy được phức nghịch từ thì cấu hình vuông phẳng . >.<" Mình thấy có gì đó ko ổn lắm nhưng ko biết phải chỉnh như thế nào nữa. Vì đang dùng LF lại đi kiểm bằng VB >.<"
mieo_meo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn