PDA

View Full Version : Thí nghiệm HALOGEN.

Bảo Duy
12-20-2009, 10:34 AM
Bạn nào có thí nghiệm vui về nhóm halogen xin chỉ cho tớ với (đừng phức tạp quá về hóa chất, dễ làm là được).

kim thanh
05-17-2010, 01:06 PM
clo cũng dễ kiếm ma

Hồ Sỹ Phúc
05-17-2010, 01:23 PM
Thí nghiệm 1: Hoá chất cần thiết: I2, Al (dạng bột)
Trộn đều bột Al: bột I2 tỉ lệ 1:3 về thể tích, đắp thành "núi". Tạo 1 lỗ nhỏ ở trên "núi", nhỏ vào đó vài giọt nước. Đợi xem pứ. Rất đẹp
Lưu ý: Hơi I2 thoát ra có màu tím, rất đẹp nhưng độc, vì vậy cần làm TN nơi thoáng mát, có gió (đứng tránh hướng gió).
Thí nghiệm 2: Hoá chất cần thiết: KI, I2, Benzen (hoặc Clorofom (CHCl3), CS2, CCl4...)
Hoà tan 1 ít KI, thêm 1 ít I2, lắc đều. Dung dịch sẽ có màu nâu đỏ. Thêm 1 ít benzen lắc mạnh 5-10 phút. Quan sát màu ở 2 lớp dung dịch. Màu rất đẹp.
Chú ý: Nếu không có KI cũng được, hoà tan I2 trong nước -> dung dịch có màu vàng. Thêm benzen và lắc như trên.
................
Trên đây là 2 TN khá dễ làm về Halogen!
Chúc bạn thành công!
Thân!

NguyenQuangTung
05-17-2010, 09:13 PM
Thí nghiệm 1: Hoá chất cần thiết: I2, Al (dạng bột)
Trộn đều bột Al: bột I2 tỉ lệ 1:3 về thể tích, đắp thành "núi". Tạo 1 lỗ nhỏ ở trên "núi", nhỏ vào đó vài giọt nước. Đợi xem pứ. Rất đẹp
Lưu ý: Hơi I2 thoát ra có màu tím, rất đẹp nhưng độc, vì vậy cần làm TN nơi thoáng mát, có gió (đứng tránh hướng gió).
Thân!

Hồ Sỹ Phúc cho mình trao đổi 1 chút: Mình đã từng làm thí nghiệm này rồi, nhưng do bột Iốt khá khó kiếm nên mình đã lấy 1 chút iốt tinh thể (có ánh kim) đem nghiền mịn, rồi trộn với bột Al theo đúng tỉ lệ:water ( Nhưng khi mình cho nước vào thì hoàn toàn ko có hiện tượng gì xảy ra !!! Mình đã làm đi làm lại rất nhiều lần rồi, nhưng vẫn ko được ??? Vậy bạn có thể chỉ ra sai sót trong khâu thí nghiệm của mình được ko ??? Cám ơn bạn nhiều !!!

Hồ Sỹ Phúc
05-17-2010, 10:14 PM
Mình cũng làm thí nghiệm này khá lâu rồi. Thí nghiệm này dễ mà, đừng cho quá nhiều nước vì có thể làm mất nhiệt của pứ.
Bạn cần chắc chắn là bột Al chứ? Chúc bạn may mắn nhé!
Nếu có thể bạn nên thay bằng lọ Al khác. Ok?
Thân!

ngocquang
05-21-2010, 01:48 AM
CÁC BẠN VÀO ĐÂY XEM THÍ NGHIỆM HÓA HỌC

http://tim1s.vn/HOAHOC/?cf=cf4bf583daad2d2&product=75770