PDA

View Full Version : Tối ưu hóa thời gian đo độ nhớt bằng nhớt kế DV-I +

phale18
12-23-2009, 02:56 PM
:bachma (Tôi đang tìm hiểu về các tiêu chuẩn của Mỹ về nhiệt độ trong việc đo độ nhớt của OPV. Các bạn có thể chia sẻ với tôi nha. Tôi đang cần gấp lắm!Thanks:nghe (

gaumit
12-23-2009, 08:41 PM
Mình nghĩ bạn có thể tham khảo thêm thông tin ở đây:
http://www.astm.org/SNEWS/JUNE_2004/lanhen_jun04.html

Bạn có thể tìm mua các tiêu chuẩn này nha: D314 và D2983
P/S: còn nếu như bạn cần fulltext của một ASTM nào đó thì phải cung cấp vol, issue, sym,... và đừng quên địa chỉ mail của bạn, mình sẳn lòng gởi nó qua mail cho bạn.

C.H.V
12-26-2009, 06:03 PM
Bạn có thể tham khảo "ASTM Table of Contents" ở địa chỉ sau đây:
http://www.scribd.com/doc/19033533/Astm-Complete-Index
Bạn có thể tìm được Section và Volume của cái chuẩn mà bạn cần.

Thân :art (

phale18
12-28-2009, 07:41 AM
Mình nghĩ bạn có thể tham khảo thêm thông tin ở đây:
http://www.astm.org/SNEWS/JUNE_2004/lanhen_jun04.html

Bạn có thể tìm mua các tiêu chuẩn này nha: D314 và D2983
P/S: còn nếu như bạn cần fulltext của một ASTM nào đó thì phải cung cấp vol, issue, sym,... và đừng quên địa chỉ mail của bạn, mình sẳn lòng gởi nó qua mail cho bạn.

Cảm ơn bạn gaumit đã dành thời gian trả lời câu hỏi này của mình.:24h_066: Bạn có biết thông tin về dung môi Kocosol không. Mình đang tìm hiểu về nó. Có gì bạn chia sẻ với mình nha. Thân chào.

phale18
12-28-2009, 07:54 AM
Bạn có thể tham khảo "ASTM Table of Contents" ở địa chỉ sau đây:
http://www.scribd.com/doc/19033533/Astm-Complete-Index
Bạn có thể tìm được Section và Volume của cái chuẩn mà bạn cần.

Thân :art (

Cám ơn bạn C.H.V về tài liệu này. Mình đang tìm hiểu về over print varnish và sơn.Bạn có thể cho mỉnh biết nội dung chi tiết các tiêu chuẩn ASTM của 2 loại này được không.:24h_066:

gaumit
12-28-2009, 08:11 PM
Cám ơn bạn C.H.V về tài liệu này. Mình đang tìm hiểu về over print varnish và sơn.Bạn có thể cho mỉnh biết nội dung chi tiết các tiêu chuẩn ASTM của 2 loại này được không.:24h_066:

Cảm ơn bạn gaumit đã dành thời gian trả lời câu hỏi này của mình.:24h_066: Bạn có biết thông tin về dung môi Kocosol không. Mình đang tìm hiểu về nó. Có gì bạn chia sẻ với mình nha. Thân chào.

Với cách viết của bạn thế này làm mình có cảm giác bạn không làm siêng và chẳng muốn trao đổi hay tìm hiểu gì hết mà tận dụng các mem của 4rum tìm tài liệu cho bạn.

toilatoi_09
12-29-2009, 03:41 PM
Chào chemvn.net. Tôi đang làm cho một công ty sản xuất sơn và keo. Công việc của tôi là kiểm tra độ nhớt của dòng sản phẩm OPV bằng máy đo độ nhớt DV-I+. Nhưng tôi chưa rõ về thời gian đo để cho giá trị độ nhớt được ổn định. Tôi đang test thử khoảng thời gian là 2 phút. Theo các bạn khoảng thời gian này có hợp lý không? Cần tăng hay giảm?:24h_098:

Teppi
01-01-2010, 11:53 AM
Nguyên văn bởi toitlatoi09
Tối ưu hóa thời gian đo độ nhớt bằng nhớt kế DV-I +

Chào chemvn.net. Tôi đang làm cho một công ty sản xuất sơn và keo. Công việc của tôi là kiểm tra độ nhớt của dòng sản phẩm OPV bằng máy đo độ nhớt DV-I+. Nhưng tôi chưa rõ về thời gian đo để cho giá trị độ nhớt được ổn định. Tôi đang test thử khoảng thời gian là 2 phút. Theo các bạn khoảng thời gian này có hợp lý không? Cần tăng hay giảm?

Nguyên văn bởi phale18
Tìm ASTM of temperature viscosity
Tôi đang tìm hiểu về các tiêu chuẩn của Mỹ về nhiệt độ trong việc đo độ nhớt của OPV. Các bạn có thể chia sẻ với tôi nha. Tôi đang cần gấp lắm!

Nguyên văn bởi phale18
Cám ơn bạn C.H.V về tài liệu này. Mình đang tìm hiểu về over print varnish và sơn.Bạn có thể cho mỉnh biết nội dung chi tiết các tiêu chuẩn ASTM của 2 loại này được không?

Nguyên văn bởi phale18
Cảm ơn bạn gaumit đã dành thời gian trả lời câu hỏi này của mình. Bạn có biết thông tin về dung môi Kocosol không. Mình đang tìm hiểu về nó. Có gì bạn chia sẻ với mình nha. Thân chào.

Chào bạn,

Về cơ bản, khi nói đến chuyện thực hiện tối ưu hóa một thực hành, người làm cần phải có trong tay rõ ràng và đầy đủ các thông số.

Và như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn cần phải trình bày rõ hết các thông số tính năng thiết bị đo cũng như thông số vận hành và cả bạn chất của vật liệu đang kiểm nghiệm.

Chúng bao gồm:

- dùng máy nhớt kế DV-I+ loại nào (RV, LV, HA hay HB?)
- đo với kim đo (spindle) loại nào ? hay có dùng kim mâm kiểu hình côn ( cone/plate)?
- cốc đựng sản phẩm venni phủ mặt ngoài cùng của nền đã in (over printing varnish-OPV) của bạn có bán kính như thế nào?
- Tốc độ kim (rpm) mà bạn chọn
- Tốc độ bay hơi của OPV
- OPV khô nhờ bay hơi dung môi hay đóng rắn nhờ ánh sáng hay nhờ UV hay nhờ nhiệt độ.
- Nhiệt độ OPV khi đo
- Nhiệt độ phòng

Ngoài ra, bạn cũng cần phải hiểu rằng, độ nhớt của lưu chất sơn, keo gốc polymer mang bản chất là lưu chất phi newton (xem appendix C của operator manual của máy đo của bạn). Do đó, làm cách nào có sự ổn định độ nhớt trong quá trình đo là một câu hỏi đặt ra chưa đúng. Câu hỏi mà bạn cần phải tìm hiểu và làm rõ qua thực hành là làm cách nào để lưu chất trong quá trình đo không bị rơi vào trạng thái chảy rối (turbulant status) nhờ xác định cho đúng tốc độ quay của kim cũng như kiểu kim để giá trị nhận được phải đạt trong mức chảy tầng (laminar flow) và liệu tốc độ cắt trượt (shear rate) tạo ra từ kim đo có đúng với tốc độ cắt trượt từ thiết bị hay công cụ phủ OPV không?

Các tiêu chuẩn đo về độ nhớt cho sơn cũng như hiệu chỉnh máy có thể tham khảo dựa theo sổ tay hướng dẫn sử dụng của máy đo độ nhớt và hai tiêu chuẩn liên quan ASTM D4287 và ASTM D7395

Thân ái,

Teppi

phale18
01-29-2010, 01:05 PM
Chào anh Teppi.
Vì em học cử nhân hóa hữu cơ nên ko biết về loại máy này nhiều lắm. E cũng mới đi làm gần đây trong lĩnh vực keo, sơn nên bước đầu còn nhiều bõ ngỡ.
E đang đo độ nhớt của dòng sản phẩm OPV bằng:
+ Máy brookfiled viscometer DV + I
+ Spindle RV(#1-6). Em đang thử nghiệm xem loại nào phù hợp với mẫu OPV mà e đang đo độ nhớt. Có mẫu OPV thì chỉ dùng được RV #1, có mẫu thì dùng được RV # 1 và #2,...
+ Tốc độ: có 12 tốc độ quay(tối đa là 100). Và cũng tùy từng mẫu OPV mà điều chỉnh tốc độ tương ứng, sao cho % torque khi đo phải lớn hơn 10
+ Nhiệt kế số ( để đo nhiệt độ bên trong mẫu): 26 - 28
+ Nhiệt kế bàn ( để đo nhiệt độ bên ngoài) : 28 - 32
+ Ẩm độ( humidity): để đo độ ẩm trong không khí: 45 - 78
+ Thời gian: 1,5 - 2 phút

Nhưng e chưa rõ về tốc độ chảy rối,mức chảy tầng và tốc độ cắt trượt.Còn 2 tiêu chuẩn mà anh nói e search trên mạng không thấy.Hy vọng anh teppi có thể giúp e. :24h_009:

Teppi
02-06-2010, 06:07 AM
E đang đo độ nhớt của dòng sản phẩm OPV bằng:
+ Máy brookfiled viscometer DV + I
+ Spindle RV(#1-6). Em đang thử nghiệm xem loại nào phù hợp với mẫu OPV mà e đang đo độ nhớt. Có mẫu OPV thì chỉ dùng được RV #1, có mẫu thì dùng được RV # 1 và #2,...
+ Tốc độ: có 12 tốc độ quay(tối đa là 100). Và cũng tùy từng mẫu OPV mà điều chỉnh tốc độ tương ứng, sao cho % torque khi đo phải lớn hơn 10
+ Nhiệt kế số ( để đo nhiệt độ bên trong mẫu): 26 - 28
+ Nhiệt kế bàn ( để đo nhiệt độ bên ngoài) : 28 - 32
+ Ẩm độ( humidity): để đo độ ẩm trong không khí: 45 - 78
+ Thời gian: 1,5 - 2 phút

Nhưng e chưa rõ về tốc độ chảy rối,mức chảy tầng và tốc độ cắt trượt.Còn 2 tiêu chuẩn mà anh nói e search trên mạng không thấy.Hy vọng anh teppi có thể giúp e.

Bạn phale18 thân mến,

Vì phải đạt %torque lớn hơn 10 và độ nhớt của lưu chất khác nhau nên kim đo dùng chắc chắn là phải chọn khác nhau chứ không trùng được khi muốn có giá trị đo "đẹp". Tuy nhiên , có thể so sánh độ nhớt khi dùng cùng một kim đo.

Vấn đề nhận biết chảy tầng hay chảy rối, bạn nhìn bằng mắt thường sẽ thấy hiện tương nếu có sự xáo trộn lên xuống dòng lưu chất thì đó là chảy rối.

Tốc độ cắt trượt, vui lòng đọc cuốn hướng dẫn sử dụng máy, trong đó có nói rõ cho bạn biết cách tính theo công thức có liên quan đến đường kính cốc đo, kim đo,...

Tiêu chuẩn đo, vui lòng search trên website của astm.org trước cái đã.

Thân,
Teppi