PDA

View Full Version : Hỏi về sản phẩm trung gian trong hóa hữu cơ

chandat1910
03-06-2010, 03:50 PM
cacbocation là những cation mang điện tích dương tập trung ở nguyên tử cacbon.VD cation metyl CH3+(điện tích dương) và nguyên tử cacbon ở đây có trạng thái lai hóa SP2.em muốn hỏi tại sao lại vạy.vì em nghĩ,metan CH4 mà mất một Hidro thì CH3 phải mang điện tích âm chứ?????.còn trạng thái lai hóa thì do đâu mà xác định được.Mong nhận được giải đáp của mọi người.Rất mong.
cảm ơn mọi người rất nhiều.

[Sc]Trunks
03-06-2010, 08:59 PM
Cái này là ở phần cơ chế, đúng hok ? Mình chưa thấy CH4 mà thành CH3+ , mình chỉ thấy như là các dẫn xuất halogen chẵn hạn mất gốc chức thành cacbocaction !! Mình chỉ thấy CH4 thành cacbo tự do CH3* àh, cái này thì do phân cắt đồng ly chắc bạn cũng rõ rồi nhỉ !!
Về cái dụ lai hóa thì thực nghiệm mới xác định được thôi, lai hóa là từ thực nghiệm lên lý thuyết, bạn mà kêu vì cái này, vì cái kia nhiều khi là điều ngược lại nữa !!

chandat1910
03-07-2010, 04:00 PM
Uh! à e hiểu thế này ko biết có đúng không .triclometyl Cl3C-. C- ở đây có trạng thái lai hóa SP3 nên 3 clo xẽ ghép vối 3AO sp3 còn lại đôi e ở AO SP3 còn lại đúng không?.và đôi e này là 1e (tạo nên ion âm) và 1e của C ban đầu,và 2 e này đều tham gia vào lai hóa,nên ion này tồn tại được,nhưng ko bền.
Còn trường hợp CH3+ thì do C+ có lai hóa sp2(theo em thì ko có đủ e để tạo lai hóa SP3 nên chác là ra SP2),có 3 hidro ghép voi 3 AO lai hóa sp2 này,và cũng tôn tại dc nhung rat ngắn.
Không biết e hiểu như vậy có đúng ko?
e xin nhờ mọi người góp ý:
:vanxin(

minhduy2110
03-08-2010, 12:37 AM
Lai hóa chỉ giúp định hướng trong xác định hình dạng liên kết, tuyệt nhiên không có tác dụng trong xác định độ bền liên kết như bài post trên nhé.

Còn về vấn đề này: cacbocation là những cation mang điện tích dương tập trung ở nguyên tử cacbon.VD cation metyl CH3+(điện tích dương) và nguyên tử cacbon ở đây có trạng thái lai hóa SP2.em muốn hỏi tại sao lại vạy.vì em nghĩ,metan CH4 mà mất một Hidro thì CH3 phải mang điện tích âm chứ?

Trong hóa hữu cơ, có 2 kiểu phân cắt liên kết chính, kiểu 1 là kiểu cắt đồng ly, tạo ra 2 gốc tự do. Kiểu 2 là kiểu cắt dị ly. Trong kiểu cắt dị ly này có 2 cách cắt khác nhau.
Ví dụ: CH4 --> [CH3+] + [H-] hoặc [CH3-] + [H+]
Dĩ nhiên là những ion này chỉ có mặt ở trạng thái trung gian, vì thể tích ion nhỏ nên mật độ điện tích lớn và điều này khiến ion ở trạng thái năng lượng cao, ko bền. Thời gian tồn tại của các ion trung gian này tính theo phần nghìn ,hay phần triệu giây - nói chung là rất ngắn.

chandat1910
03-08-2010, 04:42 PM
E thấy vẫn lăn tăn lắm.hìhì