PDA

View Full Version : Thắc mắc về Tiêu chuẩn Việt Nam

susu
03-22-2010, 03:32 PM
Chào mọi người!
Mình đang tìm các TCVN để phân tích phân tích mẫu ( bằng GC và GPC ), nhưng trong quyển Danh mục tiêu chuẩn Quốc gia chỉ thấy mô tả các tiêu chuẩn phân tích chứ không nói rõ là dùng máy nào. Vì vậy mình không biết phải lựa chọn như thế nào! Mong mọi người giúp đỡ! Cám ơn nhiều...

gaumit
03-22-2010, 06:44 PM
Chào mọi người!
Mình đang tìm các TCVN để phân tích phân tích mẫu ( bằng GC và GPC ), nhưng trong quyển Danh mục tiêu chuẩn Quốc gia chỉ thấy mô tả các tiêu chuẩn phân tích chứ không nói rõ là dùng máy nào. Vì vậy mình không biết phải lựa chọn như thế nào! Mong mọi người giúp đỡ! Cám ơn nhiều...

Hi, trong hầu hết các tiêu chuẩn đã ban hành hiện này thì sẽ không có tiêu chuẩn nào nói cho bạn biết là phải sử dụng thiết bị của hãng nào hay loại nào phục vụ cho việc phân tích đối tượng mẫu đó hết. nếu cần thì bạn có thể tìm các journal, và cũng chỉ có những bài báo khoa học mới nêu đích danh thiết bị họ làm cho bạn biết mà thôi. Còn các TC kể cả ISO hay ASTM cũng chỉ nói chung chung thôi.

huy_hpt
03-24-2010, 07:34 PM
Hi, trong hầu hết các tiêu chuẩn đã ban hành hiện này thì sẽ không có tiêu chuẩn nào nói cho bạn biết là phải sử dụng thiết bị của hãng nào hay loại nào phục vụ cho việc phân tích đối tượng mẫu đó hết. nếu cần thì bạn có thể tìm các journal, và cũng chỉ có những bài báo khoa học mới nêu đích danh thiết bị họ làm cho bạn biết mà thôi. Còn các TC kể cả ISO hay ASTM cũng chỉ nói chung chung thôi.

Mình nghĩ bạn nhầm, tiêu chuẩn mà không chỉ rõ đối tượng phân tích, phương pháp phân tích, thiết bị phân tích, quy trình phân tích, xử lý số liệu sau phân tích, đánh giá độ không đảm bảo đo... thì chả gọi là tiêu chuẩn nữa.

gaumit
03-24-2010, 08:40 PM
Mình nghĩ bạn nhầm, tiêu chuẩn mà không chỉ rõ đối tượng phân tích, phương pháp phân tích, thiết bị phân tích, quy trình phân tích, xử lý số liệu sau phân tích, đánh giá độ không đảm bảo đo... thì chả gọi là tiêu chuẩn nữa.

Chắc bạn chưa hiểu những gì mình nói phải không, có lẽ thế, bạn có cần mình send cho bạn một số tiêu chuẩn TCVN, ISO or ASTM để bạn tham khảo không nhỉ ?

Đã gọi là tiêu chuẩn là một thước đo, một khung giá trị chung cho một hoặc một nhóm đối tượng mẫu cần xác định trên một loại thiết bị phân tích nhất định.

Mình hỏi bạn thế này nha: có tiêu chuẩn nào khi tiến hành phân tích Cd trong mẫu nước bắt bạn buộc phải sử dụng thiết bị AAS của hãng Perkin-Elmer mà không được sử dụng thiết bị của hãng Jena hay Shimadzu chưa, hay có tiêu chuẩn nào phân tích catechin trong lá trà or coffee mà buộc phải sử dụng thiết bị của hãng water mà không được sử dụng thiết bị của hãng chromtech chưa ?

Loại thiết bị mình nói ở đây có lẽ sẽ làm mọi người đọc hiểu nhầm là các loại thiết bị khác nhau, thế nhưng nếu như bạn đo một phức ở bước sóng 400nm trên môt loại máy trắc quang đi, thì có tiêu chuẩn nào buộc bạn phải đo trên máy một chùm tia mà không được đo trên máy 2 chùm tia không, hay có tiêu chuẩn nào buộc bạn phải đo trên máy cơ mà không sử dụng các loại máy được connect với máy tính không, có chăng là họ sẽ nói đến các điều kiện thí nghiệm, loại curvet sử dụng, loại dung môi, loại mẫu, cách xử lý mẫu, ..thôi bạn ah

susu
03-29-2010, 10:49 AM
Cám ơn các bạn vì đã trả lời giúp mình! Mình cũng muốn giải thích thêm là mình xem trong quyển Danh mục tiêu chuẩn Quốc gia có một số tiêu chuẩn, VD: Phân tích hàm lượng Fe trong nước bằng AAS, thì mình biết thiết bị sử dụng là AAS, khoa mình có máy này nên đồng ý mua. Còn phân tích hàm lượng methanol trong rượu thì không thấy ghi dùng GC. Do đó mình thắc mắc là như vậy, chứ không cần ghi rõ máy của hãng nào. Chào thân ái!