PDA

View Full Version : Hạt Nist là gì

HaiHaiHai
04-02-2010, 09:40 PM
Mình đang hiệu chuẩn máy DMA (Direct Mercury Analyzer - máy đo Hg trực tiếp) trong quá trình hiệu chuẩn có sử dụng hạt Nist để đo như mẫu thường. Vậy bạn nào biết hạt Nist là gì xin cho biết với?! (càng nhiều càng tốt nhé)
Thêm nữa là xúc tác sử dụng sau quá trình đốt nóng mẫu ở 650 độ là chất gì vậy?
Có ai đang dùng DMA ko? Xin giúp đỡ!
Xin cám ơn!
Email: hai85.engineer@gmail.com

giotnuoctrongbienca
04-05-2010, 12:28 AM
Mình đang hiệu chuẩn máy DMA (Direct Mercury Analyzer - máy đo Hg trực tiếp) trong quá trình hiệu chuẩn có sử dụng hạt Nist để đo như mẫu thường. Vậy bạn nào biết hạt Nist là gì xin cho biết với?! (càng nhiều càng tốt nhé)
Thêm nữa là xúc tác sử dụng sau quá trình đốt nóng mẫu ở 650 độ là chất gì vậy?
Có ai đang dùng DMA ko? Xin giúp đỡ!
Xin cám ơn!
Email: hai85.engineer@gmail.com

Chào bạn
Nếu tôi đoán không nhầm thì từ Nist bạn nói tới là NIST tức là từ viết tắt của "National Institute of Standards and Technology". Cơ quan này là một trong một số nơi có uy tín sản xuất và bán ra các mẫu chuẩn có chứng nhận (Certified Reference Material-CRM) đối với các nguyên tố kim loại, cơ kim (organometallic) hay các hơp chất hữu cơ trong một nền mẫu nhất định như nước, sediment, tóc, đất, thép...
Thiết bị DMA phân tích trực tiếp Hg (mẫu rắn) mà không qua giai đoạn hòa tan, xử lý mẫu. Để chuẩn hóa thiết bị này, người ta thường dùng các mẫu chuẩn có chứng nhận trên đối với nguyên tố thủy ngân. Nếu bạn muốn dùng thếit bị DMA để phân tích đất thì bạn dùng mẫu CRM (của NIST) có nền là đất để chuẩn hóa, nếu bạn muốn phân tích Hg trong mẫu cá khô thì NIST cũng có mẫu CRM cho bạn dùng.

Công thức và thành phần các chất dùng làm xúc tác bạn nói thường được nhà sản xuất giữ bí mật. Tôi cũng đang tìm kiếm đây. Tuy vậy căn cứ vào công dụng của nó, tôi nghĩ là chất xúc tác này cũng sẽ có thành phần tương tự như chất xúc tác dùng trong máy phân tích nguyên tố. Bạn tham khảo và nếu có thời gian thì tìm hiểu kỹ hơn.
Thân ái