PDA

View Full Version : Giúp em kinh nghiệm học tốt hóa hữu cơ

zenny95
04-14-2010, 01:50 PM
em lớp 9 , vừa thi hsg hóa xog , kêt quả tương đối cao - vì bài thi chỉ xoay quanh hóa Vô cơ ,nói chung là em tiếp thu rất tốt , phần vì nó dễ , nhưg h em đag học kúi ct lớp 9 , bắt đầu học đến hữu cơ ,trog đó hidrocacbon w nhiên liệu em học đc , qa đến dẫn xuất em bắt đầu thấy rối , nhất là những công thức mà có nhìu công thức cấu tạo , rồi những phẳn ứng phức tạp , như có các phản ứng của chất béo , glucozơ , ancol etylic w ãit ãetic , em thấy nó rất phức tạp khó nhớ , h em trình độ chắc chỉ sơ cấp thôi , anh chị nào học trước có kinh nghiệm thì giúp em cách nào học hóa hữu cơ ( dẫn xuất ) cho hệ thống hơn - dễ học hơn em tk nhìu , vì em cũng định sẽ luyện hóa đến cấp 3 và ĐH

hoangtuchem
04-14-2010, 04:51 PM
em lớp 9 , vừa thi hsg hóa xog , kêt quả tương đối cao - vì bài thi chỉ xoay quanh hóa Vô cơ ,nói chung là em tiếp thu rất tốt , phần vì nó dễ , nhưg h em đag học kúi ct lớp 9 , bắt đầu học đến hữu cơ ,trog đó hidrocacbon w nhiên liệu em học đc , qa đến dẫn xuất em bắt đầu thấy rối , nhất là những công thức mà có nhìu công thức cấu tạo , rồi những phẳn ứng phức tạp , như có các phản ứng của chất béo , glucozơ , ancol etylic w ãit ãetic , em thấy nó rất phức tạp khó nhớ , h em trình độ chắc chỉ sơ cấp thôi , anh chị nào học trước có kinh nghiệm thì giúp em cách nào học hóa hữu cơ ( dẫn xuất ) cho hệ thống hơn - dễ học hơn em tk nhìu , vì em cũng định sẽ luyện hóa đến cấp 3 và ĐH

tốt nhất là học kĩ pthh và quy tắc biến đổi thì tốt hơn

Lê mai hoàng
04-15-2010, 03:08 PM
em học được phần hidrocacbon đúng không . theo mình nghĩ thì tói phần dẩn xuất halogen em cam thấy bế tắc vì em cam thấy nó quá phức tap đúng ko nhưng em thư nghĩ lại xem câc phản ứng của nó xảy ra theo một quy luật nhất định đấy

nguyenthanhtan
05-03-2010, 03:16 PM
không có j là phức tạp đâu em.anh thì đang theo đuổi chuyên ngành hóa hửu cơ trong luận án tốt nghiệp đại học.theo a e nên nghiên cứu kĩ từng phản ứng rồi em sẽ thấy nó có vài qui luật chung.môn hóa là 1 môn không có cái gì là tất cả dâu em ơi,nó sẽ có vài ngoại lệ,em có gấn hiểu và nắm vững là tốt.lớp 9 chỉ là mang tính chất giới thiệu thôi em,em hãy có gắng để lấy đà để mai sau không thấy lạ.
chúc em sẽ thích thú với bộ môn này.chúc em thành công

kid_hell
05-03-2010, 08:45 PM
em học được phần hidrocacbon đúng không . theo mình nghĩ thì tói phần dẩn xuất halogen em cam thấy bế tắc vì em cam thấy nó quá phức tap đúng ko nhưng em thư nghĩ lại xem câc phản ứng của nó xảy ra theo một quy luật nhất định đấy

anh có thể nêu VD đc ko ạh?

ngọc hoàng
06-20-2010, 06:42 PM
tôi yêu hóa hữu cơ(yêu cực kì). và biết mình sẽ phải làm j với hóa vô cơ để đạt được những kết quả cực kì pro trong năm học 11 (tôi đã gặp được những giáo viên, người đã biến tôi từ một kẻ yếu hóa ở thcs học kì 1 lớp 9 thành nhóc chuyên hóa bậc thpt) tôi tự hào về tôi quá

NguyenHaoNam
06-20-2010, 08:36 PM
thực ra theo tớ thấy thì chủ yếu là do niềm đam mê + 1 chút thông minh(cái này thì ai cũng có), khi bạn đã đam mê thì ko có j là khó cả :D, chúc bạn học tốt

ZazoR
06-20-2010, 10:44 PM
theo tớ quan trọng là đam mê thôi

NguyenHaoNam
06-20-2010, 11:19 PM
như nhau cả vì 1 chút thông minh thì ai cũng có mà :)