PDA

View Full Version : Làm khan anilin?

hoaduoc
04-15-2010, 12:07 AM
Mình có một câu hỏi nhờ mọi người giúp đỡ: có thể dùng Natri sulfat khan để làm khan anilin không? Giải thích rõ câu trả lời của bạn.
Đây là một câu hỏi trong phần thực tập tổng hợp anilin. Theo mình có thể được vì natrisulfat là muối trung tính. Nhưng chẳng lẽ câu hỏi cho sinh viên lại đơn giản như vậy? Phải chăng có một phản ứng phức tạp nào đó ẩn đằng sau cái vẻ bề ngoài tưởng như đơn giản? Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn.

C.H.V
04-15-2010, 05:22 PM
Hi,

Bạn đúng rồi. Na2SO4 khan là chất vô cơ phân cực cho vào quá trình tổng hợp aniline chủ yếu đóng vai trò hút nước. Tương tự, Hầu hết các phản ứng ester hóa (trong phòng thí nghiệm) có tạo ra sản phẩm là nước thì vẫn thường dùng Na2SO4 để loại nước hay dùng hệ gạn tách nước.

thân.

Hồ Sỹ Phúc
04-15-2010, 06:08 PM
Mình có một câu hỏi nhờ mọi người giúp đỡ: có thể dùng Natri sulfat khan để làm khan anilin không? Giải thích rõ câu trả lời của bạn.
Đây là một câu hỏi trong phần thực tập tổng hợp anilin. Theo mình có thể được vì natrisulfat là muối trung tính. Nhưng chẳng lẽ câu hỏi cho sinh viên lại đơn giản như vậy? Phải chăng có một phản ứng phức tạp nào đó ẩn đằng sau cái vẻ bề ngoài tưởng như đơn giản? Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn.
Ở đây đơn giản chỉ có quá trình:
Na2SO4 (khan) + nH2O -> Na2SO4.nH2O
Mỗi phân tử Na2SO4 có thể ngậm tối đa được 10 phân tử nước, do đó dùng Na2SO4 khan để hút nước là rất tốt!
Các lí do khác thì CHV đã nêu ở trên!