PDA

View Full Version : Điều chế hóa chất

LaoYeuNginNam
04-26-2010, 08:00 PM
Cho mình hỏi khi điều chế hóa chất làm thế nào để canh nồng độ cho chính xác vậy? Mình sử dụng ống hút nhưng không được chuẩn cho lắm. Có dụng cụ nào canh chuẩn hơn không/?

Tung Mysterio
04-28-2010, 09:00 AM
Mình không biết là bạn muốn pha hóa chất là bạn pha hóa chất là từ hóa chất rắn hay hóa chất lỏng... Mình trả lời bạn theo kinh nghiệm của mình nha...

Nếu là hóa chất rắn, bạn cần cân (cân càng nhiều số lẻ càng tốt) một khối lượng chất cần pha, sau đó cho vào bình định mức và thêm nước cất tới vạch mức...

Nếu là hóa chất lỏng, bạn cần pipette (nếu bạn cần lấy thể tích nhỏ) hay buret (nếu bạn cần lấy thể tích lớn) lấy một thể tích xác định chất cần pha, sau đó cho vào bình định mức và cho nước cất tới vạch mức...

Còn chỗ nào chưa rõ bạn cứ hỏi thêm, nếu trả lời được mình sẽ trả lời...

lugle
04-28-2010, 04:38 PM
"Cho mình hỏi khi điều chế hóa chất làm thế nào để canh nồng độ cho chính xác vậy? Mình sử dụng ống hút nhưng không được chuẩn cho lắm. Có dụng cụ nào canh chuẩn hơn không/? "
câu hỏi của bạn chưa rõ ràng lắm. bạn nói là "điều chế", nhưng lại liên quan đến vấn đề "nồng độ". không biết là bạn muốn PHA hay là ĐIỀU CHẾ.
nếu làm đúng theo từng bước bạn cần phải tính toán đầu vào (nguyên liệu), bằng cách suy ngược từ sản phẩm. chỉ cần cân, đong, đo, đếm theo đúng số liệu như Tung Mysterio nói là ổn và kiểm tra lại nồng độ của sản phẩm bằng nhiều phương pháp (thông thường là chuẩn độ).
Nếu là theo kiểu ướm chừng thì bạn có thể dùng quỳ tím hoặc là dụng cụ đo pH, pOH để kiểm tra nồng độ sản phẩm.
chúc bạn thành công. đây chỉ là những gợi ý, tất cả là do bạn.