PDA

View Full Version : Tạo màng mỏng tinh bột/PVA

nguyen thi tuyet diem
05-10-2010, 04:17 PM
Mình đang làm về đề tài blend tinh bột/PVA.Mình làm phương pháp dung dịch sau đó đổ màng rồi sấy.Có ai biết về điều kiện tạo màng tốt như nhiệt độ sấy... thì giúp mình với, thanks nhiều

Teppi
05-10-2010, 05:10 PM
Mình đang làm về đề tài blend tinh bột/PVA.Mình làm phương pháp dung dịch sau đó đổ màng rồi sấy.Có ai biết về điều kiện tạo màng tốt như nhiệt độ sấy... thì giúp mình với, thanks nhiều

Bạn Diễm thân mến,

Bạn cần nói rõ hơn về yêu cầu chất lượng màng thì chúng tôi mới có thể hướng dẫn cho bạn cụ thể hơn được.

Nhiệt độ sấy không phải là yếu tố tiên quyết và duy nhất để tạo màng tốt.

Màng tốt là màng đáp ứng được yêu cầu tiêu chuẩn. Vậy tiêu chuẩn đó như thế nào?

Bạn cần phải làm rõ điều này với người hướng dẫnt rước cái đã.

Thân,

Teppi

nguyen thi tuyet diem
05-11-2010, 06:46 PM
Em hỏi về cách tạo màng tinh bột/PVA, màng này dùng để cắt tạo mẫu theo tiêu chuẩn ASTM-d882 mẫu có chiều dày < 1mm.

Teppi
05-22-2010, 01:25 PM
Em hỏi về cách tạo màng tinh bột/PVA, màng này dùng để cắt tạo mẫu theo tiêu chuẩn ASTM-d882 mẫu có chiều dày < 1mm.

Tuyet Diem thân mến,

Mẫu đo kéo theo tiêu chuẩn ASTM D882 không có khó làm.

Kích thước mẫu : hình chữ nhật có chiều dài 152.4 mm, rộng 25.4 mm. Độ dày mẫu phụ thuộc vào việc bạn đổ , quét, trải màng dung dịch tinh bột-PVA lên mặt kiếng.

Chọn thanh kéo trải có khe hở 0.6mm. Độ nhớt dung dịch cần đạt mức 4000-11000 cp

Bạn không nên kéo ( casting) một màng quá rộng hoặc quá nhỏ. Nếu quá rộng, độ dày màng không đều. Nếu quá nhỏ, khi cắt ra mẫu sẽ bị hụt hoặc bị tưa mép! Nếu gặp trường hợp khi chờ màng khô, bạn thấy có hiện tượng chạy loang lỗ rồi rách lỗ màng trên mặt kiếng, bạn nên tăng nồng độ dung dịch ( làm cho dung dịch nhớt hơn) bằng cách cho khuấy bay hơi dung dịch hoặc pha với cồn 95 độ + kéo lên nhiều lần.

Để tạo màng có độ dày đều cần phải thực hành, rèn luyện làm đi làm lại nhiều lần.

Thân,

Teppi