PDA

View Full Version : Giúp Em Lấy Lại Căn Bản Hóa Với!!!

lun_khun
05-23-2010, 03:27 PM
Thân chào mọi người!!!
Lunkhun(LK) bị mất căn bản Hóa từ năm lớp 8, năm nay lên 11 rồi, LK lại học ban A nữa, cứ như thế này mãi thì LK chết vì Hóa mất.
Mong anh chị giúp đỡ LK và đây là nick của LK : tyhateall
Cám ơn mọi người rất nhiều...:012:

trathanh
05-23-2010, 04:40 PM
em cứ cố gắng học, gặp khó khăn gì trong bài tập và lý thuyệtcứ đem lên đây, mọi nguời sẽ giúp
chúc em học tốt

kuteboy109
05-23-2010, 04:51 PM
Bạn hãy bình tĩnh, bây giờ điều cần thiết là chăm đọc SGK+ làm SBT: cứ thế trước đã, sau đó sẽ dần tích lũy kiến thức và kinh nghiệm làm bài. Có thể thắc mắc bạn có thể trao đổi với các mem trên forum.

Ngài Bin (Mr.Bean)
05-23-2010, 08:38 PM
Thân chào mọi người!!!
Lunkhun(LK) bị mất căn bản Hóa từ năm lớp 8, năm nay lên 11 rồi, LK lại học ban A nữa, cứ như thế này mãi thì LK chết vì Hóa mất.
Mong anh chị giúp đỡ LK và đây là nick của LK : tyhateall
Cám ơn mọi người rất nhiều...:012:
Chào bạn!
Hoá học là một môn học "liên tục", nếu bạn bỏ năm trước thì chắc chắn năm sau sẽ k học nổi. Vậy nếu bạn đang mất căn bản về môn Hoá, bạn vui lòng học lại kiến thức từ lớp 8 đến lớp bạn đang học. Bạn cần 1 người kèm để hiểu rõ hơn các vấn đề.
Một điều rất quan trọng là nếu bạn học Toán khá giỏi thì mới có thể học nổi Hoá học, vì nếu k biết Toán thì việc học Hoá giống như người mù đi xe đạp thôi!
Chúc bạn học tốt Hoá và sẽ yêu Hoá học!
Nói như bạn trên: Đôi khi cũng đừng quá tự ti. Hay như kuteboy nói, bạn có thể học hỏi trên 4rum này rất tốt! Mọi người sẽ nhiệt tình giúp bạn! Cố lên nhé!:24h_052:

kuteboy109
05-23-2010, 08:55 PM
Mình có 1 số ý kiến:
- Theo bạn Bin thì nếu bỏ năm trước thì chắc chắn năm sau không học nổi nhưng mình nghĩ điều đó là không đúng, chỉ cần có cố gắng bạn có thể tự củng cố lại kiến thức của mình, do vậy đừng quá lo lắng. Bạn có thể tự học, tự tìm tòi bằng nhiều cách, nhiều nguồn tài liệu và cả trao đổi thảo luận trên diễn đàn.
- Bạn không cần học giỏi Toán cũng có thể học tốt được Hóa, mình là một người không giỏi Toán lắm, thừa nhận là như vậy nhưng bạn cần có đam mê, nghị lực phấn đấu thì mới có thể học tập tiến bộ được. Hóa học hay bất kì một môn khoa học nào khác đều có những điều thú vị, đặc trưng riêng, mỗi môn bổ trợ cho nhau cùng giúp nhau phát triển chứ không hẳn Hóa phải dựa trên Toán để phát triển. Mặt khác, Hóa học còn có 1 đặc thù là tính ứng dụng cao, môn học của thực nghiệm. Chúc bạn học tốt^^

Ngài Bin (Mr.Bean)
05-23-2010, 09:00 PM
Hihi, kuteboy ơi! Nếu bạn không khá Toán thì làm sao bạn biết lập hệ phương trình và giải nó. Nhưng có nhiều người giỏi Hoá mà không học tốt Hoá, vì Hoá học là môn học cần phải tưởng tượng nhiều hơn, sự biến đổi tính chất là rất trừu tượng.
Kuteboy không giỏi Toán thì cố gắng lên nhé! Thường những người giỏi Hoá ít nhất cũng khá Toán (Thi ĐH tối thiểu cũng 7 điểm Toán), bạn cũng cố lên nhé! Keke

kuteboy109
05-23-2010, 09:04 PM
Mình không muốn trao đổi nhiều hơn vì sẽ gây loãng topic ban đầu, nhưng theo bạn học như thế nào là khá, thế nào là giỏi. Về phần thi ĐH thì hơi xa vời, mình chỉ mới học lớp 10 mà thôi và mình cũng không ở VN, dù sao cũng cảm ơn bạn. Có gì trao đổi thêm ngoài yahoo nhé^^

nguyenquocbao1994
05-23-2010, 09:31 PM
Anh LK add nick em vào nha : tuibeo_matgau2010@yahoo.com. Có gì anh và em cùng trao đổi kiến thức ^.^

lun_khun
05-23-2010, 10:32 PM
Hjhj, tk mọi người rất nhiều
LK thấy ai nói cũng đúng hết, cũng tại lúc trước LK lơ là wá...
Có lẽ mấy tháng hè này LK phải ôn lại Lý thuyết và làm lại các bt từ năm lớp 8 như mọi người đã bảo:24h_108:
Nếu có j` hok hiểu, LK làm phiền mọi ng` giúp đỡ tiếp nha, hjhj

o0hungspeed0o
05-24-2010, 11:01 AM
anh cứ bình tĩnh!
ko có gì phải sợ!học hoá cơ bản cũng dễ thôi,anh chỉ cần nắm vững các công thức tính:m;M;mol là được thui.và thêm 1 chút chăm chỉ của anh,cùng thầy cô là ổn.chúc anh sớm giỏi hoá nhé:ot (

hankiner215
05-24-2010, 11:45 AM
Chào bạn lun_khun, mình rất hiểu và thông cảm với tình trạng cuả bạn hiện nay nhưng đừng có quá lo lắng nhé. Nhân đây mình xin post lại một bài viết về kinh nghiệm học hoá cuả nhỏ bạn hồi cấp 3 cuả mình, từng đoạt giải nhì HSG Quốc gia môn Hoá, hiện đang học ngành Pharmacy trường ĐH Quốc gia Singapore (NUS) (đường đời không ai biết trước được!:D) đăng trên báo SGGP 15/7/2007
"Mê hoá do từng bị mất căn bản
Đó là lời tâm sự của em Trần Ánh Nhi khi được hỏi lý do đến với môn hoá học. Nhi nói: “Năm lớp 8 em rất lơ là với môn hoá nên mất căn bản trầm trọng. Em quyết tâm kéo môn hoá đi lên bằng được dù phải học lại từ đầu. Học riết rồi mê nó từ hồi nào không hay”. Từ đấy đến nay, trong các kỳ thi học sinh giỏi, Nhi đều đạt giải cao với môn hoá, môn học đã từng là “sở đoản” của mình. Khi được hỏi bí quyết học tập, Nhi chỉ cười: “Không có gì đặc biệt hết. Em chỉ đọc bài trước ở nhà, vào lớp nghe giảng kỹ, đọc nhiều sách tham khảo và luôn hỏi khi không hiểu, đã học thì phải hỏi đến cùng”.

Mơ ước trở thành cô giáo nhưng Nhi lại chọn thi vào ngành hoá của Trường ĐH KHTN TPHCM vì sẽ “có điều kiện nghiên cứu chuyên ngành sâu hơn”. Tuy nhiên đích đến cuối cùng của Nhi vẫn sẽ là sư phạm: “Em sẽ học thêm chứng chỉ sư phạm để đi dạy sau này. Em nhớ mãi một câu danh ngôn: “Nếu bạn là một bác sĩ hay một kỹ sư thì trên đời này chỉ có thêm một bác sĩ, một kỹ sư mà thôi. Nhưng nếu bạn làm một nhà giáo thì trên đời sẽ có thêm nhiều bác sĩ, kỹ sư”. Lòng tri ân sâu sắc các thầy cô giáo của mình khiến Nhi mong muốn được “nối gót” thầy cô trên bục giảng."
Thân!

lun_khun
05-25-2010, 02:08 PM
LK tk các bạn nhiều!:cuoi (
Lk ghét Hóa lắm, vì đây là môn LK học ẹ nhất mà..nhưng LK cố gắng chăm chỉ như chị Trần Ánh Nhi để yêu Hóa hơn...chỉ yêu thôi chứ giỏi Hóa như chị chắc hok nổi..hjhj

tuan98988
05-25-2010, 06:13 PM
Theo em nghĩ thì Học giỏi hóa khác với Học để thi được điểm cao Hóa nhỉ. Học giỏi hóa thì đương nhiên là các môn kia cũng phải ở mức độ giỏi rồi vì có giỏi Toán mới phân tích và lập luận nhanh dc để tìm hướng giải bài tập trắc nghiệm . Nhưng nếu mà muốn thi được điểm cao mà bảo chắc chắn phải học giỏi Toán thì chưa chắc . Bạn chỉ cần học thật chắc những gì đã học là dc. hok cần thông minh gì cả đâu