PDA

View Full Version : Tìm địa chỉ nhà máy tái chế nhựa LDPE

kekhukho
06-29-2010, 10:40 AM
Chào các bạn.
Chúng tôi đang thực hiện một dự án liên quan đến việc tái chế màng film LDPE. Tôi muốn tìm nhà cung cấp máy (theo quy trình: làm sạch->băm nhỏ->tạo hạt->đùn thổi tạo màng).
Ai có thông tin liên quan thì để địa chỉ liên lạc. Tôi sẽ trực tiếp liên lạc và thảo luận với quý vị
Thân

Teppi
06-29-2010, 02:29 PM
Chào các bạn.
Chúng tôi đang thực hiện một dự án liên quan đến việc tái chế màng film LDPE. Tôi muốn tìm nhà cung cấp máy (theo quy trình: làm sạch->băm nhỏ->tạo hạt->đùn thổi tạo màng).
Ai có thông tin liên quan thì để địa chỉ liên lạc. Tôi sẽ trực tiếp liên lạc và thảo luận với quý vị
Thân

Hi,

Theo chủ đề bạn hỏi :" Tìm địa chỉ nhà máy tái chế nhựa LDPE". Một thực tế là chúng ta không có bất kỳ nhà máy hay phân xưởng nào chuyên làm chuyện tái chế, nhất là tái chế màng LDPE. Bất kỳ nhà máy sản xuất màng nào cũng có thể dùng chuyền của mình để chạy hàng tái sinh, nhưng có các mức độ khác nhau. Điều quan trọng là khâu chọn lựa và phân loại nguyên liệu đầu vào trong quy trình tái sinh.

Còn về máy, bất kỳ máy nào có thể cắt, băm, xén đề có thể sử dụng làm mấy cắt phế liệu. Không cần công ty lớn , các xưởng gia công cơ khí đều có thể thực hiện chế tạo máy cắt.

Khâu tạo hạt cần máy đùn và đầu cắt tạo hạt. Cái này , các xưởng cơ khí VN đều làm được. Nếu mua thì có thể tìm hỏi mua các máy đùn Đài Loan, giá mắc hơn. Còn đầu cắt thì tùy theo công nghệ ướt hay công nghệ cắt tại chổ mà chọn lựa nhà chế tạo trong nước hay nước ngoài.

Đùn thổi kéo thành màng thì chăc chắn cần máy chuyên dùng được chế tạo chinh xác hơn. Hiện nay , các nhà máy cơ khí của ta chưa đáp ứng chuẩn này. Bạn có tiền thì hỏi mua máy Honeywell, Huandai.

Do mâu thuẫn giữa chủ đề và nội dung câu hỏi nên tôi cần bạn nói rõ hơn là bạn đi theo hướng nào.

Ngoài ra, nguyên liệu đầu vào có yêu cầu như thế nào trong phân loại. Nhiều màng bao bì LDPE có màu sắc khác nhau thì sẽ có vấn đề về màu của hạt tái chế và sản phẩm màng tái chế sau đó, vậy có điều kiện hạn chế gì trong vấn đề trên hay sao cũng được?

Thân,

Teppi

kekhukho
06-30-2010, 08:47 AM
Cảm ơn anh đã hồi âm.
Thực sự tôi không phải là kỹ sư hóa mà là kỹ sư sản xuất, phụ trách một mảng dự án này. Chúng tôi có 2 hướng: 1 là nhập màng film(LDPE, LLDPE, HDPE) về và tái chế, hoặc đầu tư MMTB ngay tại nước ngoài, tái chế tạo hạt và nhập về VN. Trên mạng thì tôi thấy dây chuyền complete của tụi TQ (xử lý làm sạch màng-làm khô-băm-tạo hạt-tạo màng và hệ thống xử lý nước thải kèm theo). Tôi muốn tìm nhà cung cấp thiết bị ở VN để hợp tác đầu tư hoặc tìm nhà máy đã làm mảng này ở VN để xin học hỏi kinh nghiệm.
Theo anh nói thì việc phân loại nguyên liệu đầu vào rất quan trọng. Vậy tôi muốn hỏi là với nguyên liệu đầu vào là màng màu thì sp sau này (hạt) có sử dụng được không? và với 3 loại màng: LDPE, HDPE, LLDPE thì có thể trọn chung để tái chế hay phải phân ra từng loại. Nếu phân loại thì có cách nào phân biệt được 3 loại màng này không?
Hiện ở VN nhà máy sản xuất PE của 3H Vinacom sử dụng công nghệ nào?
Vài câu hỏi của kẻ ngoại đạo. Mong anh chỉ giáo.
Trân trọng

kekhukho
07-01-2010, 02:59 PM
Anh Teppi,
Anh có thể giúp tôi trả lời các câu hỏi? Tks

Teppi
07-01-2010, 05:10 PM
Cảm ơn anh đã hồi âm.
Thực sự tôi không phải là kỹ sư hóa mà là kỹ sư sản xuất, phụ trách một mảng dự án này. Chúng tôi có 2 hướng: 1 là nhập màng film(LDPE, LLDPE, HDPE) về và tái chế, hoặc đầu tư MMTB ngay tại nước ngoài, tái chế tạo hạt và nhập về VN. Trên mạng thì tôi thấy dây chuyền complete của tụi TQ (xử lý làm sạch màng-làm khô-băm-tạo hạt-tạo màng và hệ thống xử lý nước thải kèm theo). Tôi muốn tìm nhà cung cấp thiết bị ở VN để hợp tác đầu tư hoặc tìm nhà máy đã làm mảng này ở VN để xin học hỏi kinh nghiệm.
Theo anh nói thì việc phân loại nguyên liệu đầu vào rất quan trọng. Vậy tôi muốn hỏi là với nguyên liệu đầu vào là màng màu thì sp sau này (hạt) có sử dụng được không? và với 3 loại màng: LDPE, HDPE, LLDPE thì có thể trọn chung để tái chế hay phải phân ra từng loại. Nếu phân loại thì có cách nào phân biệt được 3 loại màng này không?
Vài câu hỏi của kẻ ngoại đạo. Mong anh chỉ giáo.
Trân trọng

Nếu màng màu thì chắc chắn là việc sử dụng hạt nhựa tái sinh là có kén chọn hơn.
Bạn đang ở SG hay HN? Trong SG thì có rất nhiều nhà máy có dây chuyền tái sinh nhựa của chính họ, nhằm phục vụ cho việc tái sử dụng và tiết kiệm nguyên vật liệu.

Phân loại chủng loại màng thải LDPE, HDPE, LLDPE phải đi từ nguồn thải chứ không phải nhà sản xuất. Nếu là tôi, tôi sẽ có những quy định thương mại về điều này trong giao dịch.
Để kiểm tra, cần kiểm tra nhiều tiêu chuẩn, lúc đó bạn cần thuê chuyên gia để xây dựng hệ thống tiêu chuẩn kiểm tra đầu vào.

Thân,

Teppi

kekhukho
07-02-2010, 07:51 AM
Cảm ơn anh,
Tôi ở ĐN. Hiện dự án đang thực hiện trên giấy tờ. Khi triển khai bên tôi chắc chắn phải thuê chuyên gia. Nếu có thể tôi sẽ liên lạc với anh?
Thân chào

14-2
07-02-2010, 11:30 AM

Trân trọng

Bên em sản xuất nhựa XLPE - Silane crosslinkable theo phương pháp Siloxane (one step) chứ chưa sản xuất được PE !!! ^^. Bên em nhập LLDPE từ Hàn chứ ở Việt Nam em cũng chưa biết nhà máy nào sản xuất LLDPE hay LDPE.

Trân trọng.

kekhukho
07-07-2010, 07:58 AM
Cho mình hỏi nếu nhập màng film (LDPE và LLDPE) dạng băm nhỏ, màu đen về VN thì có thể tiêu thụ được không? Hiện có nhà máy nào sản xuất sản phẩm từ nguyên liệu như vậy không?
Cảm ơn đã quan tâm

hiepthuan
09-13-2010, 11:21 AM
Chào bạn kekhukho, lúc trước mình cũng có làm trong 1 cty chuyên về tái chế nên có 1 số kinh nghiệm. Nếu có hứng thú thì anh em mình có thể trao đổi thêm kinh nghiệm với nhau. Mình thấy anh Teppi cũng khá rành ngành tái chế này, anh có thể trao đổi thêm kinh nghiệm cho em dc ko???
Mấy anh add nick yh nc thêm nhá: kids10032002
Thân

Teppi
09-13-2010, 11:32 AM
Cho mình hỏi nếu nhập màng film (LDPE và LLDPE) dạng băm nhỏ, màu đen về VN thì có thể tiêu thụ được không? Hiện có nhà máy nào sản xuất sản phẩm từ nguyên liệu như vậy không?
Cảm ơn đã quan tâm

Chào bạn kekhukho,

Chỉ với thông số màu thôi thì tôi chưa dám chắc là nhựa tái sinh bạn nhập về là có thể dùng được trên những sản phẩm, nào.

Hiện giờ, vải địa chất, ống cống PE, tấm khung để xếp gạch lót sàn, pallete chịu tải nhẹ thường là các sản phẩm có dùng lượng lớn nhựa tái sinh với màu là màu đen.

Thân,

Teppi

Teppi
09-13-2010, 11:35 AM
Chào bạn kekhukho, lúc trước mình cũng có làm trong 1 cty chuyên về tái chế nên có 1 số kinh nghiệm. Nếu có hứng thú thì anh em mình có thể trao đổi thêm kinh nghiệm với nhau. Mình thấy anh Teppi cũng khá rành ngành tái chế này, anh có thể trao đổi thêm kinh nghiệm cho em dc ko???
Mấy anh add nick yh nc thêm nhá: kids10032002
Thân

Chào bạn hiepthuan,

Có vấn đê về chuyên môn cần trao đổi, bạn có thể liên lạc trên này. Mọi người có thể cùng học hỏi và góp ý thêm. Trao đổi riêng qua nick chat là không cần thiết. Thân,

Teppi

hiepthuan
09-13-2010, 01:49 PM
Chào bạn hiepthuan,

Có vấn đê về chuyên môn cần trao đổi, bạn có thể liên lạc trên này. Mọi người có thể cùng học hỏi và góp ý thêm. Trao đổi riêng qua nick chat là không cần thiết. Thân,

Teppi

Không phải mình có ý gì nhưng comment trên này ít khi nói chiện dc nhiều. Mình muốn trao đổi kinh nghiệm là chính nên trao đổi trên đây nhiều khi ko đủ time theo dõi

kekhukho
09-20-2010, 01:37 PM
Chào anh Teppi,
Như vậy ngoài màu sắc thì các thông số nào cần thiết đối với nhựa tái sinh (tỷ trọng, kích thước hạt ...?)

Thân