PDA

View Full Version : Sắc kí lỏng (HPLC)

mômô
03-08-2007, 09:40 PM
Em đang có một đề tài dùng đến máy phân tích sắc kí lỏng để định lượng dimethoat trong nước thải của các công ty bảo vệ thực vật, dù em đã đọc rất nhiều tài liệu nhưng không thấy tài liệu nào nói về cách lựa chọn peak (hay detecter) như thế nào dựa trên cơ sở nào có phụ thuộc vào lượng mẫu phân tích ko? Rồi chiều cao cột sắc kí như thế nào là tối ưu nhất? Hy vọng thầy cô có thể giải thích hay giới thiệu cho em một số tài liệu về phần này. Ngoài ra em cũng muốn tìm hiểu về thành phần và nồng độ dimethoat trong nước sinh hoạt và nước ngầm như thế nào nhưng không thấy tài liệu nào đề cập đến vấ đề này cả????:noel2 ( :matcuoi ( xm:) :tinh (

ngvtuan
03-09-2007, 10:33 PM
em phải nêu rõ nội dung đề tài là gì lúc đó mọi người mới có thể tư vấn dùm em được chứ?

Scooby-Doo
03-11-2007, 07:17 AM
Trên thư viện trường Khoa Học Tự nhiên TPHCM có một cuốn sách cũ (khoảng năm 1996) thuộc dạng workbook (nằm trong series về NMR, IR, GC...) có trình bày những kiến thức cơ bản về sắc ký lỏng hiệu năng cao (còn gọi là sắc ký lỏng cao áp) bằng tiếng Anh. Nếu bạn Mômô không coi thường đây là sách cũ và tìm đọc cũng như trả lời hết những câu hỏi trong sách đó là bạn có thể hiểu được những kiến thức cơ bản về HPLC. Bên cạnh đó bạn có thể google để tìm hiễu nhiều kiến thức cơ bản về HPLC như trong Wikipedia.

HUYHOAI
03-12-2007, 08:45 PM
Sắc ký lỏng hiệu năng cao (HPLC) được ứng dụng rất nhiều trong dược phẩm, nên bạn có thể tham khảo một số ứng dụng, kiến thức cơ bản về HPLC trong một số dược điển: BP, USP, JP.

mômô
04-01-2007, 11:14 AM
Hi cam on nhung em ko phai la sinh vien truong KHTN nen ko the vao thu vien truong de muon tai lieu duoc!

complexchemistry
04-18-2007, 09:27 AM
hi mômô!

Mình đang làm việc cho công ty phân phối sắc ký khí (GC), sắc ký lỏng cao hiệu năng cao (HPLC)..
Minh cũng đã được học rất kỹ về sắc ký, nếu bạn có câu hỏi về lĩnh vực này, vui lòng nêu câu hỏi thật cụ thể, đừng quá chung chung, vì kiến thức về mảng này rất lớn, như vậy mình và các bạn trong 4rom mới trả lời cụ thể cho bạn được

Trong phương pháp sắc ký, quan trọng là việc lựa chọn cột sắc ký, dung môi và chuẩn bị mẫu cho sach. Việc lựa chọn cột và detector phụ thuộc nhiều vào mẫu cần phân tích

Thân chào

pergularia_nl
08-30-2007, 02:21 AM
thế anh có thể tư vấn cho em địa chỉ hàn thuỷ tinh không, nhất là các cột cở 8-10 cm, merci anh nhìu

kebattri_84
03-19-2008, 09:30 AM
CÓ AI BIẾT VỀ MÁY SẮC KÍ LỎNG HIỆU NĂNG CAO (HPLC) KO GIÚP MÌNH VỚI. MÌNH ĐANG LÀM KIỂM NGHIỆM DƯỢC DÙNG MÁY NÀY NHƯNG BÂY GIỜ MÁY KO THỂ KẾT NỐI VỚI MÁY IN ĐƯỢC,CỨ BẮT ĐẦU IN THÌ MÁY BÁO LỖI BẮT TẮT CHƯƠNG TRÌNH. MÌNH PHẢI LÀM THẾ NẦ BÂY GIỜ.GIÚP MÌNH VỚI!

suotdoidion
05-25-2008, 10:50 PM
có ai có một số câu hỏi trắc nghiệm về sk ko?giup mình với

bluenight
05-26-2008, 07:01 AM
mình nghĩ bạn đọc kĩ phần lí thuyết của sắc ki là co thể đưa ra được những câu trắc nghiệm oỳ, mà thật sự đến jờ mình vẫn chưa đọc được tài liệu nào có phần trắc nghiệm.
nhưng mà bạn cần câu hỏi trắc nghiệm ở mức độ nào nữa, có j mọi ng góp ý cho, cả tui nữa!!! :hutthuoc(
thân :hun (

nguyencyberchem
05-26-2008, 05:14 PM
CÓ AI BIẾT VỀ MÁY SẮC KÍ LỎNG HIỆU NĂNG CAO (HPLC) KO GIÚP MÌNH VỚI. MÌNH ĐANG LÀM KIỂM NGHIỆM DƯỢC DÙNG MÁY NÀY NHƯNG BÂY GIỜ MÁY KO THỂ KẾT NỐI VỚI MÁY IN ĐƯỢC,CỨ BẮT ĐẦU IN THÌ MÁY BÁO LỖI BẮT TẮT CHƯƠNG TRÌNH. MÌNH PHẢI LÀM THẾ NẦ BÂY GIỜ.GIÚP MÌNH VỚI!

máy in bro nói là integrator hay PC. Bro cho số series máy đi, cái này cũng mệt à, cho cái HPLC kết nối với nó và có đường nền tốt cũng phải setup kha khá đó. Có ai phụ trách máy này ở chỗ bạn thì bạn nên hỏi. Bạn mò hoặc hỏi trên forum chắc hok thể giải quyết được đâu
Thân!

giotnuoctrongbienca
06-06-2008, 12:39 AM
to pergularia_nl
Có một nơi trên đuờng Tô Hiến Thành, đi từ hướng Nguyễn Tri Phương hướng về phía Tân Bình. Đến ngã tư Tô Hiến Thành, Nguyễn Tri Phương, bạn rẽ phải, đi khoảng 10 căn nhà thì phải (tôi không nhớ địa chỉ), có một tiệm hàn sửa đồ thủy tinh, chủ của hàng là anh Sơn.
Thân ái

nguyen thuy van
08-13-2008, 08:19 AM
hi
mình có một số thắc mắc ở nơi mình phân tích chủ yếu về quặng nhôm, boxít
nhưng mình ko hiểu về phân tích quặng thì cần xử lý mẫu như thế nào? phòng lab của mình có mắy sắc kí khí nhưng ko ai hiểu lắm về nó, mới nhập về mà, Hiệu GC 2010 của SHIMADZU. mình ko biết phải bắt đầu từ đâu để tìm hiểu về nó. thú thực là mình chưa được đào tạo về sắc ký nên ko biết gì hít
Giúp mình với nhá
Thank!

nguyencyberchem
08-13-2008, 08:24 AM
hi bạn!
Việc bạn phân tích quặng với dùng GC hok có liên quan gì với nhau hết cả. Sắc ký khí đơn giản là bạn cho một hỗn hợp khí đi qua, có thể phân tích được chúng. Bạn cần thông tin gì, mọi người sẽ giúp cho, nhưng phải rơ hơn 1 tí, bạn nhé
Thân