PDA

View Full Version : Bài tập về nhận biết axit, bazo, chất lưỡng tính hay trung tính

rosediamond
07-14-2010, 08:42 AM
Bài 1: Theo thuyết của Bronsted thì các chất sau đây đóng vai trò gì? Giải thích?
NH4+, CH3COO-, NaHCO3, Ba2+, Al3+, S2-, H2PO4-, NO3-, SO32-, I-, HSO4-

Bài 2:
a. Cho các tiểu phân sau: S2-, C6H5O-, Al(H2O)3+, Cl-, Na+, Zn(OH)2, Chất nào đóng vai axit, bazo, chất lưỡng tính hay trung tính? Giải thích.
b, hoà tan 5 muối NaCl, NH4Cl, AlCl3, Na2S, C6H5ONa vào nước thành 5 dung dịch, sau thêm vào mỗi dung dịch vài giọt quỳ tím. hỏi dung dịch có màu gì? Tại sao?

hankiner215
07-14-2010, 12:54 PM
Bài 1: Theo thuyết của Bronsted thì các chất sau đây đóng vai trò gì? Giải thích?
NH4+, CH3COO-, NaHCO3, Ba2+, Al3+, S2-, H2PO4-, NO3-, SO32-, I-, HSO4-

Theo mình thì như thế này,bạn viết pt thủy phân của các chất thì sẽ biết được
*NH4+ + H2O <--> NH3 + H3O+ => NH4+ nhường proton => NH4+ là acid theo Bronsted
*CH3COO- + H2O <--> CH3COOH + OH- => CH3COO- là baz (nhận proton)
*NaHCO3- --> Na+ + HCO3-
HCO3- + H2O <--> CO3 2- + H3O+
HCO3- + H+ <--> H2CO3
=> NaHCO3 là muối có anion lưỡng tính
*Ba2+ ko thủy phân => trung tính
*Al3+ + H2O <--> Al(OH)3 + H+
=>Al(OH)3 là baz => Al3+ là acid (liên hợp)
*S2- + 2H2O <--> H2S + 2OH- =>S2- là baz
*H2PO4- + H2O <--> H3PO4 + OH-
H2PO4- + H2O <--> HPO42- + H+
=> H2PO4- lưỡng tính
* NO3- trung tính
*SO32- là baz
* I- là baz (rất yếu do acid liên hợp HI rất mạnh)
* HSO4- lưỡng tính

hankiner215
07-14-2010, 01:40 PM
Bài 2:
a. Cho các tiểu phân sau: S2-, C6H5O-, Al(H2O)3+, Cl-, Na+, Zn(OH)2, Chất nào đóng vai axit, bazo, chất lưỡng tính hay trung tính? Giải thích.
b, hoà tan 5 muối NaCl, NH4Cl, AlCl3, Na2S, C6H5ONa vào nước thành 5 dung dịch, sau thêm vào mỗi dung dịch vài giọt quỳ tím. hỏi dung dịch có màu gì? Tại sao?

a)*C6H5O- + H2O --> C6H5OH + OH- => baz
*[Al(H2O)6]3+ + H2O <--> [Al(OH)(H2O)5]2+ + H3O+
=> [Al(H2O)6]3+ là acid
* Na+, Cl- trung tính
* Zn(OH)2 + 2H+ <--> Zn2+ + 2H2O
Zn(OH)2 + 2H2O <---> [Zn(OH)4]2- + 2H+
=> Zn(OH)2 lưỡng tính
b) NaCl => tím
NH4Cl => hồng (do NH4+ thủy phân tạo mt acid)
AlCl3 => hồng (Al3+ thủy phân tạo mt acid)
Na2S => xanh (S2- thủy phân tạo mt baz)
C6H5ONa => xanh (C6H5O- thủy phân tạo mt baz)
Ko biết đ1ung ko!:24h_062:

heohoang
07-14-2010, 01:53 PM
bạn ơi HSO4- ko phải là lưỡng tính đâu nó là axit

hankiner215
07-14-2010, 09:56 PM
bạn ơi HSO4- ko phải là lưỡng tính đâu nó là axit

bạn có thể nói rõ lý do tại sao đc ko?có phải vì Kb (trong dd nước) của HSO4- quá nhỏ phải ko bạn?Hay vì một lý do khác?Có khi nào trong một dung môi khác nước,HSO4-lại có khả năng nhận proton hay ko?

kuteboy109
07-15-2010, 03:20 PM
Ở mức độ PT, theo thuyết Bronsted thì HSO4- đóng vai trò là axit chứ không phải là lưỡng tính vì khả năng nhận proton H+ để thể hiện tính base rất kém:
HSO4- +H2O<-->H2SO4+ OH-

AQ!
07-15-2010, 04:16 PM
Ở mức độ PT, theo thuyết Bronsted thì HSO4- đóng vai trò là axit chứ không phải là lưỡng tính vì khả năng nhận proton H+ để thể hiện tính base rất kém:
HSO4- +H2O<-->H2SO4+ OH-
Cái này luôn đúng ở mọi trình độ đấy chứ? Nhưng nếu xét trong dung môi nước thôi nhé! Trong dung môi nước thì nấc 1 của H2SO4 phân li hoàn toàn, tương tự với HCl và HNO3. (Cái này được gọi là hiệu ứng san bằng)

heohoang
07-15-2010, 05:01 PM
bạn có thể tham khảo ý kiến của 2 thành viên trên đó, ý kiến cảu mình cũng gần như vậy

Happy Life
07-15-2010, 05:26 PM
Cho em hỏi làm sao có thể nhận biết được cái nào là lưỡng tính vậy.
:)

AQ!
07-15-2010, 06:06 PM
Các chất lưỡng tính:
- Axit - bazơ: Là các oxit, hiđroxit của các kim loại Al, Zn,...(như ZnO, Al(OH)3 ...)
- Muối: Có 2 loại:
+) Muối axit của các axit đa chức có các nấc đề yếu. NaHCO3, Na2HPO4, NaH2PO4...
+) Muối của axit yếu với bazơ yếu: CH3COONH4, (NH4)2S... (chủ yếu muối amoni của các axit yếu)
- Các Aminoaxit: (NH2)aR(COOH)b

heohoang
07-15-2010, 07:11 PM
chất lưỡng tính là chất vừa có khả năng cho hoặc nhận Proton H+ (chất được hiểu là phân tử tồn tại độc lập). các hidroxit lưỡng tín, các anion gốc axit còn chứa H có khả năng cho proton của các axit trung bình yếu, yếu HCO3-, HS-....
các hidroxit lưỡng tính thường gặp là : Cu(OH)2, Al(OH)3, Be(OH)2, Pb(OH)2, Cr(OH)3, Zn(OH)2

kuteboy109
07-15-2010, 07:50 PM

Ở mức độ THPT, ta xét khái niệm lưỡng tính theo Bronsted: là chất vừa có thể cho proton vừa có thể nhận proton H+. Khái niệm này có trong SGK 11.
@heohoang: Cu(OH)2 không lưỡng tính theo chương trình PT hiện tại.

Happy Life
07-15-2010, 09:19 PM
Vậy nếu giải thích theo thuyết Bronsted thì mình dùng phương trình để giải thích chất nào là Axit, Baz, hay Lưỡng tính hả anh
Cám ơn anh :)

Trích:Nguyên văn bởi kuteboy109
@heohoang: Cu(OH)2 không lưỡng tính theo chương trình PT hiện tại.

Cu(OH)2 theo SGK 11 là Hidroxit lưỡng tính mà anh

kuteboy109
07-15-2010, 10:08 PM
Happy Life hãy trích dẫn tên trang, SGK tái bản năm nào?

wakawaka
07-16-2010, 05:15 AM
đúng là trong sgk viết là CU(OH)2 là lưỡng tính mà.ở trang 12 ấy.sách tái bản lần 2

darks
07-18-2010, 09:02 AM
Ở mức độ THPT, ta xét khái niệm lưỡng tính theo Bronsted: là chất vừa có thể cho proton vừa có thể nhận proton H+. Khái niệm này có trong SGK 11.

Theo tớ Cu(OH)2 có tính lưỡng tính .

Tính lưỡng tính của CuO thế hiện khi tan trong kiềm nóng chảy tạo thành cuprit :
M2CuO2,M2CuO3 và cả MCuO2.
Cu(OH)2 không tan trong nước nhưng dễ tan trong dung dịch axit,dung dịch NH3 đặc và chỉ tan trong dung dịch kiềm 40% khi đun nóng
Cu(OH)2+NaOH-->Na2[Cu(OH)4]

Prayer
07-18-2010, 10:06 AM
SGK 11 ( Tái bản mới nhất): chỉ khẳng định Cu(OH)2 có lưỡng tính chứ hoàn toàn không chứng minh bằng phương trình. Vấn đề này từng được các thầy ở Bộ bàn cãi gay gắt ( không tiện dẫn chứng) nhưng mình đã được tận tay tiến hành thí nghiệm, không cần những điều kiện quá khắc nghiệt như LÍ THUYẾT mà Darks đã nêu ra.
Quan niệm lưỡng tính hay không còn phụ thuộc theo quan điểm mà bạn đề cập tới ( chứ không phải là "theo tớ") và các điều kiện khác nữa.

darks
07-18-2010, 01:54 PM
SGK 11 ( Tái bản mới nhất): chỉ khẳng định Cu(OH)2 có lưỡng tính chứ hoàn toàn không chứng minh bằng phương trình. Vấn đề này từng được các thầy ở Bộ bàn cãi gay gắt ( không tiện dẫn chứng) nhưng mình đã được tận tay tiến hành thí nghiệm, không cần những điều kiện quá khắc nghiệt như LÍ THUYẾT mà Darks đã nêu ra.
Quan niệm lưỡng tính hay không còn phụ thuộc theo quan điểm mà bạn đề cập tới ( chứ không phải là "theo tớ") và các điều kiện khác nữa

Bạn có thể xem lại sách Hóa học vô cơ do thầy Hoàng Nhâm viết .Bạn nên xem kỹ lại các tài liệu trước khi phán xét người khác

Molti
07-18-2010, 02:54 PM
Bạn Prayer nói đúng đấy.
Trong giới hạn học sinh phổ thông thì...
Đầu tiên chúng ta xét xem quan niệm lưỡng tính đó là theo thuyết gì, brontesd, lewis v...v..
Và tìm các thông số chứng minh thuyết đó, vd như brontesd thì tìm ka của Cu2+ là rõ ngay, mình nhớ không lầm là ka không lớn lắm đâu, đang tìm lại số liệu cụ thể nên chưa post được
PT tạo phức của Dark vẫn đúng theo thuyết lewis, còn thuyết khác thì chưa chắc...

Còn muốn đúng hoàn toàn thì ..."hóa là môn khoa học thực nghiệm".. không gì hơn bằng thí nghiệm kiểm chứng - nhưng chuyện này là việc của các Chemist ^^!, ta không có bằng chứng gì ngồi đây cãi lý thuyết suông cũng không đi tới được vấn đề các bạn ạ

Prayer
07-18-2010, 03:13 PM
Mình hoàn toàn không phủ nhận Cu(OH)2 lưỡng tính ( đọc lại bài viết sẽ thấy) vì mình đã có điều kiện tiến hành thí nghiệm này, chỉ cần nồng độ cao 1 chút là Cu(OH)2 đã tác dụng với NaOH rồi chứ không cần những điều kiện quá khắc nghiệt như lí thuyết đã nêu ra. ( Mình không nói bằng lí thuyết suông nhé, các bạn có thể tiến hành TN để tự kiểm chứng).

Đọc kĩ lại bài viết nhé: "SGK 11 ( Tái bản mới nhất): chỉ khẳng định Cu(OH)2 có lưỡng tính chứ hoàn toàn không chứng minh bằng phương trình"--> Mình muốn nói là HSPT được biết Cu(OH)2 có lưỡng tính, còn phương trình như thế nào không phải là vấn đề họ quan tâm vì sẽ chẳng ai hỏi điều đó. Bạn Darks quá vội vàng rồi, chưa đọc kĩ bài reply đã vội đưa Hoàng Nhâm vào đây rồi.

Bạn Molti đã hiểu ý mình đặt ra, và bổ sung là theo Bronsted thì Cu(OH)2 hoàn toàn lưỡng tính vì có sự cho nhận H+ mà.

Bạn nào muốn trao đổi thêm có thể gửi tin nhắn cho mình, lạm bàn nhiều quá sẽ gây loãng topic. Cảm ơn đã xem^^

heohoang
07-18-2010, 04:18 PM
mình hok ngờ câu hỏi mình đặt ra lâu nay nhiều bạn cũng thắc mắc như mình, mình đồng ý với ý kiến của prayer va molti, vì mình đã thí nghiệm thử rùi, nhưng về lý thuyết thì mình chưa thể nào giải thix được, bạn nào bk thì noí cụ thể cho mọt người cùng nghe.:24h_068:

Prayer
07-18-2010, 04:24 PM
Bạn heohoang có vấn đề gì về lí thuyết?

Hồ Sỹ Phúc
07-18-2010, 05:57 PM
Trong giới hạn học sinh phổ thông thì...
Đầu tiên chúng ta xét xem quan niệm lưỡng tính đó là theo thuyết gì, brontesd, lewis v...v..
Và tìm các thông số chứng minh thuyết đó, vd như brontesd thì tìm ka của Cu2+ là rõ ngay, mình nhớ không lầm là ka không lớn lắm đâu, đang tìm lại số liệu cụ thể nên chưa post được
Anh có các thông số nè Molti:
Hằng số thuỷ phân: Cu2+ +iH2O => Cu(OH)i + iH+
pK1 = 7,5; pK2 = 7,0; pK3 = 12,7; pK4 = 13,9.
Để thuận lợi cho việc so sánh, tôi gửi các bạn có thông số tương ứngcủa Zn2+ và Al3+
Với Zn2+: pK1 = 7,7; pK2 = 9,1; pK3 = 11,5; pK4 = 12,7.
Với Al3+: pK1 = 5,0; pK2 = 5,5; pK3 = 6,0; pK4 = 9,4.
Vậy các bạn có thể tự kết luận về tính chất lưỡng tính của Cu(OH)2 rồi chứ?
Thân!

Tungzero1986
08-10-2010, 10:50 AM

lưỡng tính là vừa có tính axit và tính baz , có nghĩa là vừa tác dụng được với axit vừa tác dung được với baz .
VD : Al2O3 , ZnO ... là các oxit lưỡng tính.

cattuongms
08-10-2010, 11:37 AM
lưỡng tính là vừa có tính axit và tính baz , có nghĩa là vừa tác dụng được với axit vừa tác dung được với baz .
Theo quan niệm đơn giản nhất là chất vừa tác dụng được với axit, vừa tác dụng được với bazo.

darks
08-10-2010, 01:55 PM

Cài này nói mãi rồi mà .
Chưa chắc vừa tác dụng với axit vừa tác dụng với bazo là chất lưỡng tính
NaOH+AgNO3-->Ag2O+H2O+NaNO3
HCl+AgNO3-->AgCl+HNO3
Vậy AgNO3 là chất lưỡng tính à

Các chất lưỡng tính:
- Axit - bazơ: Là các oxit, hiđroxit của các kim loại Al, Zn,...(như ZnO, Al(OH)3 ...)
- Muối: Có 2 loại:
+) Muối axit của các axit đa chức có các nấc đề yếu. NaHCO3, Na2HPO4, NaH2PO4...
+) Muối của axit yếu với bazơ yếu: CH3COONH4, (NH4)2S... (chủ yếu muối amoni của các axit yếu)
- Các Aminoaxit: (NH2)aR(COOH)b

cattuongms
08-10-2010, 02:39 PM
Đã nói là theo quan niệm đơn giản nhất: THCS là thế mà, còn nói theo thuyết proton và thuyết electron thì chương trình THPT, ĐH chứ?