PDA

View Full Version : Sự tạo thành muối photphat ít tan.

datviet56f4
08-23-2010, 08:39 PM
----------GIÚP MÌNH VỚI, MÌNH CÓ 1 VÀI THÍ NGHIỆM NHƯNG KHÔNG BIẾT PHẢI GIẢI THÍCH NHƯ THẾ NÀO.------------------------------------------------------------
mình có thí nghiệm như sau:
1. Lấy 3 ống nghiệm mỗi ống 1 ml dd CaCl2 0,1M. Thêm 5 giọt dd NH3 đặc và 3-4 giọt NaH2PO4 0,1M vào ống thứ nhất; 3-4 giọt dd Na2HPO4 0,1M vào ống thứ 2; va 3-4 giọt dd NaH2PO4 0,1M vào ống thứ 3. Quan sát hiện tượng xảy ra.
---> mình làm thì thấy ống 1 và ống 2 có kết tủa vẫn đục (trắng đục) cỏn ống 3 không hiện tượng.
===> cho mình hỏi cơ sở lí thuyết chứng minh cho thí nghiệm trên của mình là như thế nào zi???
2. Gạn lấy kết tủa ở thí nghiệm 1, chia 2 phần bằng nhau ở mỗi kết tủa. lần lượt cho đ CH3COOH 1N và HCl 1N vào. Quan sát hiện tượng.
---> khi mình cho CH3COOH và HCl vào phần kết tủa của ống 1 thì kết tủa không tan, phần kết tủa vẫn đục ở trên tác lớp trong dung dịch và lắng xuống. Còn kết tủa ở ống 2 thì bị CH3COOH và HCl hòa tan.
===> :vanxin(

cattuongms
08-24-2010, 12:36 AM
----------GIÚP MÌNH VỚI, MÌNH CÓ 1 VÀI THÍ NGHIỆM NHƯNG KHÔNG BIẾT PHẢI GIẢI THÍCH NHƯ THẾ NÀO.------------------------------------------------------------
1. Lấy 3 ống nghiệm mỗi ống 1 ml dd CaCl2 0,1M. Thêm 5 giọt dd NH3 đặc và 3-4 giọt NaH2PO4 0,1M vào ống thứ nhất; 3-4 giọt dd Na2HPO4 0,1M vào ống thứ 2; va 3-4 giọt dd NaH2PO4 0,1M vào ống thứ 3. Quan sát hiện tượng xảy ra.
---> mình làm thì thấy ống 1 và ống 2 có kết tủa vẫn đục (trắng đục) cỏn ống 3 không hiện tượng.
===> cho mình hỏi cơ sở lí thuyết chứng minh cho thí nghiệm trên của mình là như thế nào zi???
2. Gạn lấy kết tủa ở thí nghiệm 1, chia 2 phần bằng nhau ở mỗi kết tủa. lần lượt cho đ CH3COOH 1N và HCl 1N vào. Quan sát hiện tượng.
---> khi mình cho CH3COOH và HCl vào phần kết tủa của ống 1 thì kết tủa không tan, phần kết tủa vẫn đục ở trên tác lớp trong dung dịch và lắng xuống. Còn kết tủa ở ống 2 thì bị CH3COOH và HCl hòa tan.
===> :vanxin(

- Ống 3 không có kết tủa vì các muối đihiđrophotphat này đều dễ tan, có nghĩa là trong dd chỉ tồn tại các ion.
- Ống 2:Có kết tủa CaHPO4 : trắng. (Đa số các muối hidrophotphat it tan)
- Ống 1 : Có kết tủa NH4CaPO4 trắng. Kết tủa này tan trong axit mạnh nên khi cho HCl vào thì nó tan ra.
Em mạn phép có một vài ý kiến không biết có đúng không.

Hồ Sỹ Phúc
08-24-2010, 01:02 AM
Bài này của bậc Đại học đấy, thế mà cattuongms cũng làm ngon lành! Giỏi đấy! Hihi
Anh chỉ giải thích thêm phần chữ đỏ ở trên nhé. Thực tế thì CaNH4PO4 có thể tan trong HCl, nhưng bạn làm thì nghiệm trên thì thấy không tan là do lượng HCl cho vào chưa đủ trung hoà hết lượng NH3 còn dư (bạn đã cho 5 giọt NH3 đặc - là lượng khá lớn). Nếu có điều kiện làm lại thì nghiệm thì bạn hãy cho thêm vài giọt HCl đặc thì sẽ thầy được hiện tượng rõ ràng hơn. Vì khi HCl đủ lớn thì dạng photphat sẽ chuyển thành H2PO4- hoặc H3PO4 không làm kết tủa được muối Ca2+.
(Với CH3COOH thì khó mà hoà tan được CaNH4PO4 do pH của dung dịch sẽ không đủ để chuyển dạng photphat về H2PO4-)
Thân!

datviet56f4
08-28-2010, 07:51 AM
thực tế đối với ống 1 mình cho dư lượng axit HCl lun òy a'! *(CaNH4PO4 muối kép này tồn tại????--->mình tìm hoài muh không thấy công thức chất này za???) Bạn có thể cho mình biết phương trình cụ thể tạo ra muối đó không (từ thí nghiệm phía trên)????
THANKS^^.

Hồ Sỹ Phúc
08-28-2010, 02:02 PM
thực tế đối với ống 1 mình cho dư lượng axit HCl lun òy a'! *(CaNH4PO4 muối kép này tồn tại????--->mình tìm hoài muh không thấy công thức chất này za???) Bạn có thể cho mình biết phương trình cụ thể tạo ra muối đó không (từ thí nghiệm phía trên)????
THANKS^^.
Bạn đã làm lại thí nghiệm này chưa? Nếu bạn cho HCl dư chắc chắn CaNH4PO4 sẽ tan mà.
Còn bạn tìm không thấy nó thì bạn hãy tìm MgNH4PO4 nhé, hầu hết các cation kim loại Me2+ đều tạo được muối MeNH4PO4 nhưng muối của MgNH4PO4 là ít tan và đặc trưng hơn cả. Phản ứng này dùng để nhận biết ion Mg2+ ở môi trường đệm amoni.
Ptpứ: Me2+ +NH3 + HPO4- => MeNH4PO4
Chúc bạn học tốt!
Thân!