PDA

View Full Version : Lên màu với thuốc thử Dimetylglioxim

juan.alvic
08-25-2010, 01:13 AM
Chào mọi người,

Khi mình lên màu với thuốc thử dimetylglioxim trong môi trường NH3 10% để xác định Ni ==>Tạo phức màu hồng.
Nhưng theo mình biết Fe cũng tạo phức với thuốc thử này:
Fe (III): tạo phức màu vàng
Fe (II): Tạo phức màu hồng.
Vậy nếu trong dung dịch mình có chứa Fe thì làm thế nào mình định tính được đó có phải là Ni không? Mặt khác, mình không rõ lắm điều kiện lên màu của Fe (có phải trong NH3 10% không?)
Mình rất mong mọi người chỉ mình vấn đề này. Và nếu các bạn có tài liệu về việc tạo phức của 2 nguyên tố trên, mọi người share với mình nha. Mình cảm ơn các bạn ah:24h_052:

giotnuoctrongbienca
08-25-2010, 10:27 PM
Bạn thử làm thực nghiệm với hai ion Fe(II) và Fe(III) thì rõ hơn.
Thân ái
Chào mọi người,

Khi mình lên màu với thuốc thử dimetylglioxim trong môi trường NH3 10% để xác định Ni ==>Tạo phức màu hồng.
Vậy nếu trong dung dịch mình có chứa Fe thì làm thế nào mình định tính được đó có phải là Ni không? Mặt khác, mình không rõ lắm điều kiện lên màu của Fe (có phải trong NH3 10% không?)
Mình rất mong mọi người chỉ mình vấn đề này. Và nếu các bạn có tài liệu về việc tạo phức của 2 nguyên tố trên, mọi người share với mình nha. Mình cảm ơn các bạn ah:24h_052:

huy_hpt
08-25-2010, 10:59 PM
Chào mọi người,

Hoặc là bạn dùng NH3 để chuyển hết Fe về dạng kết tủa rồi lọc thu dung dịch rồi đem tạo phức mầu.
Hoặc là bạn dùng acid tactric để che Fe đi rồi tạo phức mầu.

Tùy trường hợp và mối tương quan hàm lượng mà bạn chọn cho phù hợp.

Hồ Sỹ Phúc
08-26-2010, 12:24 AM
Chào mọi người,

Mình rất mong mọi người chỉ mình vấn đề này. Và nếu các bạn có tài liệu về việc tạo phức của 2 nguyên tố trên, mọi người share với mình nha. Mình cảm ơn các bạn ah
Mấy chữ bôi đỏ ở trên là không chính xác! Vấn đề này không có gì khó, bạn tìm đọc cuốn Hoá phân tích (phần 2) của thầy Dung là ok. (Sách này nếu ở Hà Nội, Vinh thì mua rất dễ. Ở TpHCM thì khó hơn)
Bạn có thể xem 2 trang trích dẫn từ sách của thầy Dung ở file đính kèm!
Chúc bạn học tốt môn này!
Thân!

juan.alvic
09-02-2010, 10:59 PM
Mấy chữ bôi đỏ ở trên là không chính xác! Vấn đề này không có gì khó, bạn tìm đọc cuốn Hoá phân tích (phần 2) của thầy Dung là ok. (Sách này nếu ở Hà Nội, Vinh thì mua rất dễ. Ở TpHCM thì khó hơn)
Bạn có thể xem 2 trang trích dẫn từ sách của thầy Dung ở file đính kèm!
Chúc bạn học tốt môn này!
Thân!

Chào bạn Sỹ,

Cám ơn vì tài liệu của bạn. Giờ mình hiểu vấn đề rồi. ah, bạn có thể vui lòng gủi file cho mình nguyên cuốn sách được không ah. Cám ơn bạn trước ah.:24h_076:

jindo
11-20-2010, 08:34 PM
Mình đang ở Đà Lạt nên tìm tài lệu, sách tham khảo khó khăn quá. Mình đang làm đề tài về hàm lượng sắt trong nước. đang cần các phương trình phản ứng của thuốc thử hữu cơ với Fe(III), bạn Hồ Sỹ Phúc có thể cho mình xin tài liệu hoá phân tích 2 của thầy Dung được không vậy?! email của mình : hoangvn210@yahoo.com.
Cảm ơn các bạn rất nhiều !