PDA

View Full Version : xác định độ cồn trong rượu

susu
09-13-2010, 04:15 PM
Chào mọi người! mình muốn xác định độ cồn trong các mẫu rượu, trong TCVN sử dụng bộ chưng cất, nay mình sử dụng máy cô quay để loại bỏ hết các tạp màu,sau đó đo độ cồn của dịch cất bằng cồn kế ở 20oC, như vậy có được không?nhờ các bạn chỉ giúp...

thohry
09-16-2010, 04:04 PM
Chào mọi người! mình muốn xác định độ cồn trong các mẫu rượu, trong TCVN sử dụng bộ chưng cất, nay mình sử dụng máy cô quay để loại bỏ hết các tạp màu,sau đó đo độ cồn của dịch cất bằng cồn kế ở 20oC, như vậy có được không?nhờ các bạn chỉ giúp...
Mình sợ khi bạn làm cô quay sẽ ảnh hưởng tới kết quả cuối cùng.

cmtri71
09-20-2010, 03:12 PM
vậy theo bạn mình phải làm gì để đảm bảo được kết quả đo?

nguyen duc son
09-24-2010, 01:04 PM
Bạn SUSU ah, khi cất quay (cất loại dung môi dưới áp suất thấp) thì soa lại loại nước để còn lại cồn rượu cho bạn được - dung môi hữu cơ sẽ bay hơi, dưới áp suất giảm thì nhiệt độ sôi giảm xuống - mẫu chiét trong dmHC sẽ không bị phân hủy hay mất khi làm như vậy.
- Muốn cất lấy cồn rượu đối với các mẫu (rượu màu, lẫn nhiều đường, tạp chất béo của đồ uống có cồn...) bạn cất thu lấy phân đoạn sôi của Etanol. sau đó đo nồng độ bằng cồn kế ( mẫu nhiều, độ chính xác không cần quá cao). ĐỊnh lượng các thành phần trên GC. Với FID là ổn rồi, có bơm mẫu nóng tự động thì rất tốt (nên có) Cho phép tách và định lượng được rất nhiều thành phần trong mẫu rượu như bạn đang mắc. (andehyt, ancol bậc cao, EOH, MeOH, ....) Muốn định lươg loại gì thì cần chuẩn loại đó.
Muốn làm mẫu sinh học (cồn trong máu, dịch...) sử dụng pp GC-FID với HS và có nội chuẩn.