PDA

View Full Version : hỏi về thuật ngữ trong AOAC

cmtri71
09-24-2010, 09:41 AM
Chào mọi người! mình đọc tài liệu AOAC để đo hàm lượng ester trong rượu, thấy có ghi pha loãng bằng " 100 proof spirit" ,"192 proof spirit" mình đoán nó không phải là độ rượu, nhưng không hiểu nó là gì,các bạn giúp mình với....

Teppi
09-24-2010, 12:36 PM
Chào mọi người! mình đọc tài liệu AOAC để đo hàm lượng ester trong rượu, thấy có ghi pha loãng bằng " 100 proof spirit" ,"192 proof spirit" mình đoán nó không phải là độ rượu, nhưng không hiểu nó là gì,các bạn giúp mình với....

Bạn cmtri71 thân mến,

Proof spirit là cũng là một loại đơn vị nồng độ rượu. The chuẩn của Mỹ thì 1 proof spirit bằng 2 lần nồng độ rượu theo thể tích. Thang 100 tương ứng rượu 50 độ.

Lưu ý với bạn là nếu bạn nói đến đơn vị prodd spirit này theo thang đo Anh quốc thì nó có giá trị khác. 1 proof spirit = 1,75 nồng độ rượu theo thể tích.

Cái này có xuất xứ từ việc thử coi rượi pha nước tời nồng độ nào thì bắt cháy. Người ta thấy tỷ lệ thể tích rượu/ nước là 4:7 thì dung dịch không bắt lửa cháy, tương ứng 57.15%. Từ đó mới tính để lấy giá trị quy đổi. Xem thêm ở đây:

http://en.wikipedia.org/wiki/Alcohol_proof

May thay là ngày nay, các yêu cầu xác định về xác định nồng độ cồn trong thực phẩm cũng như là ghi chú trên nhãn mác yêu cầu ghi rõ nồng độ cồn theo thể tích, kh6ong ghi theo đơn vị proof spirit để tránh nhầm lẫn về giá trị quy đổi như nói trên.

Vậy, bạn coi lại coi cái tiêu chuẩn AOAC của bạn đang nằm trong thời hiệu của năm nào vậy?

Thân,

Teppi