PDA

View Full Version : thắc mắc về phân tích rượu

cmtri71
10-04-2010, 04:26 PM
chào mọi người. Mình đọc các quy định về tiêu chuẩn các chỉ tiêu aldehyde, furfurol, methanol thì thấy yêu cầu là mg/1L rượu 100.Nhưng theo mình biết quá trình chưng cất rượu không thể cất được rượu 100. như vậy không biết có phương pháp nào quy đổi không? nhờ các bạn giúp đỡ......::noel6 (

Teppi
10-04-2010, 04:31 PM
chào mọi người. Mình đọc các quy định về tiêu chuẩn các chỉ tiêu aldehyde, furfurol, methanol thì thấy yêu cầu là mg/1L rượu 100.Nhưng theo mình biết quá trình chưng cất rượu không thể cất được rượu 100. như vậy không biết có phương pháp nào quy đổi không? nhờ các bạn giúp đỡ......::noel6 (

Hi,

Sao lại lập một thread khác với cùng một câu hỏi vậy. Đề nghị xem lại phần trả lời trong thread này:

http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?p=69207#post69207

Thân,

Teppi

petiti
10-08-2010, 12:06 AM

Thường thì người ta đo ở một độ cồn nhất định rồi quy đổi về độ cồn 100. Ví dụ như phân tích methanol hay aldehyde thường đo ở độ cồn 12,5 sau đó lấy kết quả tính được chia 100 nhân 12,5 là ra hàm lượng ở độ cồn 100.
Có thể tham khảo thêm các TCVN về rượu.