PDA

View Full Version : Làm việc với chì có độc không?

nghihuynh0506
10-07-2010, 05:04 PM
Mình hiện tại đang là công nhân trong một nhà máy. Công việc của mình suốt ngày phải tiếp xúc với chì, dùng chì để hàn các mạch điện.Ngồi bên thau chì lỏng mình cảm thấy rất đau đầu.Các bạn cho mình hỏi tiếp xúc nhiều với chì như vậy có ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của mình không?(hoàn toàn không có bảo hộ lao động, rất nhiều lần mình bị chì bắn lên người), và có cách nào để giảm tác hại của nó không?

sundayvlbk
10-31-2010, 09:16 PM
thưa bác rằng, chì rất độc, gây ra nhiu bệnh lém( có gây ra vô sinh nữa),bác lên google tra thêm đi

stonegems
11-01-2010, 10:49 PM
Việc tiếp xúc đối với chì ở con người có thể đưa đến những ảnh hưởng sinh học độc hại như gây ra các vấn đề trong tổng hợp của hemoglobin, những ảnh hưởng tới thận, đường tiêu hóa, làm tổn thương thần kinh con người (đặc biệt đối với trẻ em) và hệ thống sinh sản. Cụ thể là có một số bệnh như liệt dương, đau nhức, trí nhớ bị giảm sút, và suy nhược thần kinh. Khi phụ nữ mang thai mà bị nhiễm độc chì thì sẽ có nhiều tổn hại cho bào thai, có thể đưa tới trường hợp sẩy thay hoặc là sanh non...

Bạn tìm thêm trên google nhé.

BKAV
12-22-2010, 07:57 PM
làm việc với Chì khá là độc. Ngộ độc chì là bệnh nghề nghiệp gặp ở người lớn. nhiễm độc chì có thể gây nhiều bệnh có hại, ung thư....
Nếu làm việc tiếp xúc thường xuyên bạn có thể sử dụng một số các biện pháp như đeo khẩu trang, mặc thêm quần áo dài khi làm việc. Có thể giảm tác hại của nhiễm độc kim loại nặng( vd như chì) bằng cách uống nhiều nước và sữa, hãy cố gắng ăn các thức ăn có chứa hàm lượng protein cao.
Kiến thức của mình nhiu đó thui, bạn có thể tham khảo thêm chỗ khác. Chúc bạn sức khỏe và làm việc vui vẻ nhé!!!

tigerchem
12-22-2010, 10:22 PM
uống sữa sau khi làm việc, tiếp xúc với chì có thể giảm độc hại

vhsvn
12-23-2010, 01:27 PM
Chì là tác nhân gây nên bệnh thiểu năng chí tuệ, đao;