PDA

View Full Version : Một số thắc mắc chung trong hóa hữu cơ

vhkt
10-19-2010, 11:26 PM
1) khi gọi tên các hợp chất hữu cơ ,ta có quan tâm tới thứ tự chữ cái của các tiếp đầu ngữ iso ,sec…hay đi ,tri ….không?
2)có phải hợp chức hữu cơ có nhóm chức nào cũng có tên gốc chức hay ko
3)phân biệt giữa dung môi phân cực và dung môi không phân cực.(tại sao mình thấy một số chất có chứa nguyên tử độ âm điện lớn vẫn ko đc xem là dung môi phân cực).
4)có phải quy tắc này lúc nào cũng đúng:chất phân cực tan trong dung môi phân cực ,chất ko phân cực tan trong dung môi ko phân cực
5)mình nhớ nghe thầy giảng là số hidro trong hợp chất hữu cơ lúc nào cũng chẵn,vậy mà sao trong amin ,hidro đâu có chặn.Vì sao vậy?

HoahocPro
10-20-2010, 01:09 AM
1) khi gọi tên các hợp chất hữu cơ ,ta có quan tâm tới thứ tự chữ cái của các tiếp đầu ngữ iso ,sec…hay đi ,tri ….không?
2)có phải hợp chức hữu cơ có nhóm chức nào cũng có tên gốc chức hay ko
3)phân biệt giữa dung môi phân cực và dung môi không phân cực.(tại sao mình thấy một số chất có chứa nguyên tử độ âm điện lớn vẫn ko đc xem là dung môi phân cực).
4)có phải quy tắc này lúc nào cũng đúng:chất phân cực tan trong dung môi phân cực ,chất ko phân cực tan trong dung môi ko phân cực
5)mình nhớ nghe thầy giảng là số hidro trong hợp chất hữu cơ lúc nào cũng chẵn,vậy mà sao trong amin ,hidro đâu có chặn.Vì sao vậy?

1) Nếu mình không nhầm thì không liên quan mấy cái tiếp đầu ngữ.
2) Không. Mấy hợp chất tạp chức và quá cồng kềnh thì không gọi được danh pháp gốc chức.
3) Phân cực hay không phân cực ta xét trên toàn bộ phân tử chứ không riêng 1 liên kết. Chẳng hạn CO2 vẫn là phân tử không phân cực.
4) Bạn nói chưa chuẩn. Chất phân cực tan nhiều trong dung môi phân cực, tan ít trong dung môi không phân cực và ngược lại. Cái này thì luôn đúng.
5) Các hợp chất hữu cơ nếu chỉ chứa C,H,O,S thì có số H chẵn vì các nguyên tử C,O,S có hóa trị chẵn. Còn N có hóa trị lẻ là 3 nên cho số H lẻ.