PDA

View Full Version : Giảng lại cho em về phương pháp này với!!!!

luna_9x
11-04-2010, 07:26 PM
Em học ở lớp thì cô giáo có nói về Bài toán biện luận lượng chất tham gia phản ứng có dư. Cô có đưa ra 2 phương pháp này, em chép mà đọc không hiểu. Ai hiểu thì giảng lại 1 cách cụ thể cho em với. Cho cả ví dụ nữa thì càng tốt.
PP1:Qui hỗn hợp về 1 chất duy nhất để biết hh phản ứng hết hay chưa hay chưa hết với 1 chất khác.
PP2:Dùng mốc so sánh.
Em cảm ơn nhiều!!!!:24h_046::hun (:24h_094:

hoangthanhduc
12-30-2010, 08:36 PM
Em học ở lớp thì cô giáo có nói về Bài toán biện luận lượng chất tham gia phản ứng có dư. Cô có đưa ra 2 phương pháp này, em chép mà đọc không hiểu. Ai hiểu thì giảng lại 1 cách cụ thể cho em với. Cho cả ví dụ nữa thì càng tốt.
PP1:Qui hỗn hợp về 1 chất duy nhất để biết hh phản ứng hết hay chưa hay chưa hết với 1 chất khác.
PP2:Dùng mốc so sánh.
Em cảm ơn nhiều!!!!:24h_046::hun (:24h_094:

PP1 là để ta xem trong hỗn hợp có bao nhiêu chất. nếu em giã sử trong hỗn hợp đó chỉ co 1 chất ma giải ra còn dư thì chắc chắn la có trên 2 chất. Em thử xem ko đúng thi anh chiu:24h_066:

lê phương liên
01-27-2011, 11:02 AM
pp1 là pp hay đc áp dụng trong các bài toán chỉ có 2 chất
còn trên 2 chất(vi dụ như các hợp chất của Fe tác dụng với chất khác) thi nên làm biên luận hay làm theo pp2 cua bạn cũng đc
đối với pp1 thi bạn giả sử hh đo chỉ có 1 chất này(hay chất kia) rồi tìm khoảng giá tri của chất cần tim và so sánh là đc ah
theo mình nhớ là mình có làm 1 bài là cho hh(Fe,Mg) + HCl hay sao ak
thông cảm vì mình .... qên oy`:24h_027::danhnguoi