PDA

View Full Version : So sánh khả năng phản ứng! Help!

Hisheyu
01-07-2011, 10:24 AM
So sánh khả năng phản ứng của các chất trong mỗi dãy sau với HCN trong môi trường kiềm:
a) C6H5-CHO, p-CH3-C6H4-CHO, p-NO2-C6H4-CHO.
b) CH3-CHO, CH3-CO-CH3, CH2Cl-CHO. CHCl2-CHO, CCl3-CHO.
Giúp mình với, và giải thích lun nhé.
Thanks.:012:

nh0x.3py
01-07-2011, 04:02 PM
HCN? là chất gì thế?

ga_mo
01-07-2011, 04:40 PM
vì CN(-) pư với các hợp chất carbonyl theo cơ chế cộng ái nhân, nên khi nguyên tử C trong gốc carbonyl tích điện dương càng lớn thì càng dễ phản ứng (khi có nhóm hút điện tử trong phân tử và ngược lại) nên ta có :
a,p-NO2-C6H4-CHO > C6H5-CHO > p-CH3-C6H4-CHO
b,CCl3-CHO > CHCl2-CHO > CH2Cl-CHO > CH3-CHO > CH3-CO-CH3

ga_mo
01-07-2011, 04:42 PM
HCN? là chất gì thế?

là hydrogen cyanide đó bạn ( hay axit cyanua)

trathanh
01-07-2011, 06:49 PM
phản ứng với HCN trong môi trường kiềm hả bạn

glory
01-07-2011, 07:13 PM
Dùng môi trường kiềm để tăng nồng độ CN-, tăng tốc độ phản ứng.
Mọi người hay giải thích theo kiểu truyền thống là CH3 đẩy e, NO2 hút e, nếu với những ai hiểu bản chất thì nói miệng chứ nếu viết thì nên viết đẩy e ra sao, tại sao với CH3 thì mật độ electron trên C của C=O tăng, NO2 thì giảm, giải thích bằng hình vẽ cụ thể rõ ràng.

ncaothach
01-07-2011, 09:03 PM
là hydrogen cyanide đó bạn ( hay axit cyanua)

Ý, phái đọc là acid cyanic chứ hihihihi:nhau (

ga_mo
01-07-2011, 10:58 PM
Dùng môi trường kiềm để tăng nồng độ CN-, tăng tốc độ phản ứng.
Mọi người hay giải thích theo kiểu truyền thống là CH3 đẩy e, NO2 hút e, nếu với những ai hiểu bản chất thì nói miệng chứ nếu viết thì nên viết đẩy e ra sao, tại sao với CH3 thì mật độ electron trên C của C=O tăng, NO2 thì giảm, giải thích bằng hình vẽ cụ thể rõ ràng.

tùy vào yêu cầu đề bài mà trả lời chứ bạn đề người ta yêu cầu so sánh khả năng pư chứ ko hỏi về các hiệu ứng, làm như bạn thì làm rắc rối thêm vấn đề và đi vào một vấn đề khác

glory
01-08-2011, 08:59 AM
tùy vào yêu cầu đề bài mà trả lời chứ bạn đề người ta yêu cầu so sánh khả năng pư chứ ko hỏi về các hiệu ứng, làm như bạn thì làm rắc rối thêm vấn đề và đi vào một vấn đề khác

Nói gốc CH3 đẩy e hay NO2 hút e tức đề cập đến hiệu ứng, đã nói đến hiệu ứng thì phải biểu diễn nó. Tôi trả lời câu hỏi còn dựa vào sự hiểu vấn đề của người hỏi.Nhìn câu hỏi ban đầu của em học sinh đó là chưa có khái niệm cụ thể, nên nếu đã hiểu thì chỉ cần nói miệng chứ nếu viết đợn thuần như thế thì sẽ không đi vào bản chất vấn đề, dẫn tới em đó sẽ không có sự suy luận cho những trường hợp khác. Tôi lấy ví dụ cũng với đề bài trên nhưng chỉ với 2 chất: C6H5CHO, CH3CHO
Trình bày dựa trên hình vẽ sẽ cho một cái nhìn tổng quát và giải quyết vấn đề dễ dàng hơn nhiều.
Trước đây bạn cũng từng nhầm lẫn về tính axit của rượu vì bạn trình bày theo kiểu nhớ đáp số chứ không phải tư duy dựa trên bản chất vấn đề.

medachi
01-09-2011, 08:04 PM
theo mình thì khi làm các bài tập về phần so sánh như thế này chúng ta nên vẽ hình và giải thích về các hiệu ứng rõ ràng hơn.Như thế sẽ giúp cho mọi người hiểu đc bản chất của vấn đề hơn.
VD: CH3- có hiệu ứng cảm ứng dương +I và hiệu ứng siêu liên hợp +H ( vẽ hình ):24h_057: