PDA

View Full Version : Thắc mắc về phản ứng kim loại + acid

nicolas99
11-09-2010, 08:00 PM
Cho mình hỏi tại sao khi cho Fe hay Al vào dd HNO3 đặc nguội thì pứ.... Sau đó mình lại cho 2 KL đó vào dd acid (HCL,H2SO4,HNO3....) tại sao chúng lại thụ động với acid??:24h_041:

badboy_style
11-10-2010, 10:48 AM
Al với Fe có pứ với HNO3 và H2SO4 đặc nguội đâu nó bị thụ động hóa mà

karcuta
11-12-2010, 09:37 PM
Ẹc! Ai bảo là Al và Fe có phản ứng với HNO3 Và H2SO4 đặc nguội. Cái này học từ:nguong ( lớp 9 rồi.
Khi cho Al, Fe, Cr vào HNO3 hoặc H2SO4 đặc nguội thì nó sẽ tạo ra một lớp màng bền với các chất khác, kể cả axit. Vì thế mà khi bỏ ra chúng sẽ bị thụ động hóa trong các dd khác như HCl hay kể cả HNO3 đặc nóng!
Muốn phản ứng lại thì tìm cách cạo bỏ lớp màng đó ra.

tiểu công chúa
11-13-2010, 06:15 PM
Bạn sai rồi Al và Fe tại sao lại tác dụng được với HNO3 đặc nguội đâu. Con về phần giải thích tại sao thì karcuta đã giải thích đúng rồi đó:danhnguoi

chuyen_H
11-17-2010, 07:53 PM
Al và Fe bị thụ động hoá trong dd axit HNO3 và H2SO4 là đúng rồi.

chuyen_H
11-17-2010, 08:06 PM
theo bạn karcuta nói thì "Muốn phản ứng lại thì tìm cách cạo bỏ lớp màng đó ra." Mình nghĩ là cạo bỏ lớp màng oxit bền ấy xong, rồi cho Al hoặc Fe vào thì sẽ tiếp tục tạo màng bám vào làm cho kloai bị thụ động hoá. Như vậy thì bao giờ nó mới phản ứng được. tóm lại là ko phản ứng dc trong trường hợp này.

karcuta
11-17-2010, 10:44 PM
theo bạn karcuta nói thì "Muốn phản ứng lại thì tìm cách cạo bỏ lớp màng đó ra." Mình nghĩ là cạo bỏ lớp màng oxit bền ấy xong, rồi cho Al hoặc Fe vào thì sẽ tiếp tục tạo màng bám vào làm cho kloai bị thụ động hoá. Như vậy thì bao giờ nó mới phản ứng được. tóm lại là ko phản ứng dc trong trường hợp này.
Bạn hiểu nhầm ý mình rồi, ý mình là muốn cho phản ứng lại với HNO3 đặc nóng hay HCl thì mới cạo bỏ lớp màng đó ra. Còn ko thì nó lại tạo ra màn bền khác như bạn nói ấy!

Nguyen Thi Minh Trang
11-20-2010, 04:09 PM
vẫn đề màng ấy bản chất là cái gì? nếu là oxit hoặc hidroxit thì sao lại ko p.ư vs h+ trong môi trường axit?

karcuta
11-20-2010, 07:29 PM
vẫn đề màng ấy bản chất là cái gì? nếu là oxit hoặc hidroxit thì sao lại ko p.ư vs h+ trong môi trường axit?
Theo mình nhớ không nhầm thì đó là oxit.
Nhưng mà là Oxit có cấu trúc đặc biệt.

meo_mun1991
11-20-2010, 09:18 PM
ùa mình cũng muốn biết cái màng ấy là gì !!! ai biết chỉ giùm nhá thanks nhìu !!!

nhen
11-21-2010, 09:43 AM
tớ cũng thắc mắc đó là màng gì và làm thế nào thì mới bỏ được nó thế?

nhen
11-21-2010, 09:49 AM
nhưng cho mình hỏi là cái bạn gọi là Al, Fe đó là nguyên chất hay là hợp kim

naruto_uzumaki
11-21-2010, 09:50 AM
Hiện tại các nhà khoa học vẫn chưa biết lớp màng ấy là gì, chỉ biết nó là một dạng tinh thể đặc biệt, bền vững với axit loãng nguội. Còn khi nhiệt độ lên thì tinh thể bị phá vỡ, hoặc có thể cạo bỏ lớp vỏ bên ngoài thì bên trong vẫn phản ứng được.

abc_253_39
11-21-2010, 09:59 AM
nó là polioxit nhưng ko nhớ rõ nó cấu trúc ra sao, hình như nó có 2 dạng cấu trúc bền trong axit, lớp oxit bền đó đều tồn tại ở 2 dạng này.

Nguyen Thi Minh Trang
11-23-2010, 06:54 PM
mình đã hỏi cô giáo rồi, màng đó là 1 oxit có cấu trúc đặc biệt, nó ngăn cản các ion khác xâm nhập vào lớp kim loại bên trong. ko có cách nào loại bỏ lớp màng đó cả vì khi cạo thì lớp oxit mới lập tức xuất hiện.

kuteboy109
11-23-2010, 07:07 PM
Vấn đề này đã thảo luận nhiều lần ở chemvn rồi mà nhỉ.
@Minh Trang: bạn đã làm thử thí nghiệm chưa mà quả quyết là "ko có cách nào loại bỏ lớp màng đó cả vì khi cạo thì lớp oxit mới lập tức xuất hiện". Nó tự tạo ra bằng cơ chế nào thế?????????
+ Sau khi đã bị thụ động hóa, muốn nó phản ứng bình thường trở lại thì cần phải đun nóng dung dịch axit hoặc cạo bỏ lớp màng ở ngoài là được.

Nguyen Thi Minh Trang
11-23-2010, 07:25 PM
cô giáo em nói thế, em chưa hỏi cơ chế. hình như do nó p.ư vs oxi thì phải, p.u xảy ra rất nhanh nên màng ôxit mới lập tức xuất hiện. em nghĩ đun nóng thì ko thể gọi là cách. vì đun nóng nó thành đặc nóng mất, ở đây là điều kiện đặc nguội mà!

karcuta
11-23-2010, 07:43 PM
Vấn đề này đã thảo luận nhiều lần ở chemvn rồi mà nhỉ.
@Minh Trang: bạn đã làm thử thí nghiệm chưa mà quả quyết là "ko có cách nào loại bỏ lớp màng đó cả vì khi cạo thì lớp oxit mới lập tức xuất hiện". Nó tự tạo ra bằng cơ chế nào thế?????????
+ Sau khi đã bị thụ động hóa, muốn nó phản ứng bình thường trở lại thì cần phải đun nóng dung dịch axit hoặc cạo bỏ lớp màng ở ngoài là được.
Cho mình hỏi là tại sao khi bỏ thanh Al hay Fe ra ngoài rồi mà cạo bỏ lớp màng đó ra thì lại sinh ra lớp màng khác.
Làm gì có tác nhân nào giúp tạo màng mới trong khi chúng bị cánh li với axit đặc nguội.
Chắc chắn là khi cạo bỏ lớp màng này ra thì kim loại sẽ phản ứng được bình thường.
Còn theo kuteboy109 thì dùng dd axit đặc nóng là được nhưng theo mình được biết thì lớp màng này cũng ko bị axit đặc nóng phá hủy.
Cách duy nhất là cạo bỏ ra thôi.

karcuta
11-23-2010, 07:53 PM
@ Minh Trang: Câu sau đá câu trước như thế sao đặng, bạn đang nói "không có cách nào loại bỏ lớp màng oxit đặc biệt đó" câu sau lại bảo "đây là điều kiện đặc nguội mà". Đun nóng không là "cách" vậy bạn định nghĩa nó là gì?
Tôi nghĩ bạn đang lí sự cùn hoặc không hiểu tôi đang viết gì thì phải. Hóa học là khoa học thực nghiệm, chưa có cơ sở thì đừng nên "phán bừa" nhé!

Tôi nói dựa trên cơ sở đã được làm TN này rồi nhé!
Bạn có thể cho mình biết rõ hiện tượng khi bạn thí nghiêm này đc ko?
Cám ơn nhiều.

kuteboy109
11-23-2010, 08:05 PM
Có gì phải miêu tả lại đâu nhỉ, khi đun nóng lên thì nó tan bình thường thôi và có sủi bọt khí.

karcuta
11-23-2010, 08:08 PM
Có gì phải miêu tả lại đâu nhỉ, khi đun nóng lên thì nó tan bình thường thôi và có sủi bọt khí.
Có lẽ là do thời gian bạn nhúng thanh kim loại vào dd axit là chưa đủ lâu để tạo ra lớp màng cho nên mới có hiện tượng vậy.

kuteboy109
11-23-2010, 08:17 PM
Mình nghĩ là đã để cho KL bị thụ động hóa đủ lâu, khoảng 5 phút lận mà. Nếu có gì mời bạn trích dẫn tài liệu cụ thể nói về việc đun nóng không loại bỏ được lớp màng oxit đặc biệt để có gì mình tiến hành lại TN 1 lần nữa nhằm kiểm chứng.

karcuta
11-23-2010, 08:23 PM
Mình nghĩ là đã để cho KL bị thụ động hóa đủ lâu, khoảng 5 phút lận mà. Nếu có gì mời bạn trích dẫn tài liệu cụ thể nói về việc đun nóng không loại bỏ được lớp màng oxit đặc biệt để có gì mình tiến hành lại TN 1 lần nữa nhằm kiểm chứng.
Được rồi, mình sẽ tìm.
Bạn cũng nên thử thí nghiệm lại đi.

khuongtuananh
11-23-2010, 10:00 PM
theo mình nghĩ thì rất đơn giản là khi nhiệt độ tăng làm cho các ion di chuyển nhanh hơn đồng thời có sợ rãn nở giữa các cấu trúc của oxit và các ion có thể len vào đó và thực hiện quá trình oxh-k. kiến thức nông cạn, nếu có sai thì chỉ giáo cho mình nha. thanks

duyduc12
11-26-2010, 06:41 PM
Cho mình hỏi oxit đó có cấu trúc như thế nào mà lại không phản ứng với HNO3 đặc, nguội không?

tepies14
11-26-2010, 08:21 PM

Bạn nói như vậy thì cơ chế tạo lớp màng oxit ở đây là j? Nó tạo như thế nào? và tại sao nó lại chỉ tạo vs 2 d d HNO3 đặc nguội và H2SO4 đặc nguội mà hok tạo vs các dung dịch khác??? CHỉ mih vs!

naruto_uzumaki
11-26-2010, 08:37 PM
Cơ chế đấy hiện tại chưa có nhà khoa học nào giải thích được, họ chỉ đặt ra giả thiết về một lớp màng oxit đặc biệt thôi. Câu trả lời dành cho những nhà nghiên cứu tương lai đấy!

hoangthanhduc
12-30-2010, 09:22 PM
Theo mình nhớ không nhầm thì đó là oxit.
Nhưng mà là Oxit có cấu trúc đặc biệt.

Thức ra các ban đã sai. Al, Fe đều phản ưng được với 2 axit đó. chăng qua khả năng xảy ra phản ứng rất chậm nên các nhà hòa học đã coi là ko phản ứng:24h_066:

kuteboy109
12-30-2010, 10:38 PM
Bạn nên xem lại về khái niệm thụ động hóa!

hoangthanhduc
12-31-2010, 11:10 AM
Bạn nên xem lại về khái niệm thụ động hóa!

anh có thể noi chi tiết ko

kuteboy109
12-31-2010, 02:39 PM
Bạn chưa chịu đọc các bài viết trước đã "phán" như vậy rồi. Từ năm lớp 9 chúng ta đã biết một số kim loại bị thụ động hóa trong axit đậm đặc nguội như Al, Fe, Cr...
+ Thụ động hóa là quá trình tạo ra một lớp màng bảo vệ (oxit, nitrit, cacbua...) bằng nhiều phương pháp khác nhau như hóa học, điện hóa, hấp thụ...
+ Nếu có thể đọc tiếng Anh, bạn tham khảo link sau: Sự thụ động hóa (http://en.wikipedia.org/wiki/Passivation)

hoangthanhduc
12-31-2010, 06:20 PM
Chắc là em đã sai. Nhưng mấy hôm trước thầy em nói thế mà. :018:

nguyenvanthi_94
12-31-2010, 09:33 PM
cho em hỏi! ngoài tính chất ko tác dụng vs bất kì loại axit nào thì lớp màng đó còn có tính chất gì ko ạ?

nguyenquocbao1994
01-01-2011, 11:19 AM
Em nghĩ là tránh cho sự oxi hóa xảy ra.. đó là tại sao mấy cái nồi nhôm bán ngoài chợ đều đc phủ một lớp Al2O3. Để tránh bị rỉ sét ^^

kuteboy109
01-01-2011, 02:33 PM
Bản thân kim loại như Al không cần thụ động hóa cũng đã có một lớp màng Al2O3 rất mỏng bao bọc rồi vì Al là kim loại hoạt động mạnh, cần gì phải cho vào axit đặc nguội để chống rỉ sét!

cho em hỏi! ngoài tính chất ko tác dụng vs bất kì loại axit nào thì lớp màng đó còn có tính chất gì ko ạ?
Các bạn dường như không chịu đọc kĩ các bài viết trong topic trước khi gửi bài thì phải. Khi đun nóng thì lớp ạàng oxit đặc biệt đó vẫn có thể bị phá hủy mà.

tientruong24
01-19-2011, 12:20 PM
tại sao kl trung bình như Fe, Zn ko td vs axit yếu như H2S, H2O2...

conan193
01-19-2011, 06:24 PM
cÁI H2S không tác dụng được là vì tạo hợp chất rắn trên bề mặt làm kim loại khó tan tiếp.Còn H2O2 tác dụng được mà bạn, nó có tính oxi hóa mà

nhatlienhoan
01-19-2011, 06:55 PM
theo mình nghĩ thì bản thân axit yếu đã rất dễ bị phân hủy nên hok thể pứ với kim loại một phần khác thì các kim loại này lại hok nhân thêm electron của các axit yếu nên hok pứ.
mình nghĩ vậy ak
bạn xem xết đi nha

conan193
01-20-2011, 03:28 PM
theo mình nghĩ thì bản thân axit yếu đã rất dễ bị phân hủy nên hok thể pứ với kim loại một phần khác thì các kim loại này lại hok nhân thêm electron của các axit yếu nên hok pứ.
mình nghĩ vậy ak
bạn xem xết đi nha

Axit yếu dễ bị phân hủy là sao, làm sao lại phân hủy được, và phân hủy thành cái gì được, ý kiến của bạn hơi khó hiểu, vì bản chất là do nó khó phân ly ra H+ thôi