PDA

View Full Version : tách chất

[R]ua
01-28-2011, 10:14 PM
tách kim loại : Fe, Zn, Cu, Ag
tách kim loại từ h2: Cu(OH)2, MgO, FeS2

hoangthanhduc
01-28-2011, 11:09 PM
ua;76361']tách kim loại : Fe, Zn, Cu, Ag
tách kim loại từ h2: Cu(OH)2, MgO, FeS2
Fe, Zn, Cu, Ag đầu tiên cho qua HCl thì Cu và Ag bị giữ lại. Còn lại 2 chất Fe và Zn cho qua dd NaOH thì còn lại Fe, dd Zn(OH)4(2-) thì cho qua HCl dư thu được ZnCl2 điện phân nóng chảy là thu được Zn.
Còn 2 chất CuCl2 và AgCl2 cho chất rắn Cu vào đẩy Ag ra muối thu được Ag còn lại Cu.

ý 2 mình ko hiểu tách kim loại hay tách ra rồi vẫn giữ nguyên công thức vậy:018:

kuteboy109
01-29-2011, 10:40 AM
[COLOR="Red"]Fe, Zn, Cu, Ag đầu tiên cho qua HCl thì Cu và Ag bị giữ lại. Còn lại 2 chất Fe và Zn cho qua dd NaOH thì còn lại Fe, dd Zn(OH)4(2-) thì cho qua HCl dư thu được ZnCl2 điện phân nóng chảy là thu được Zn.
Còn 2 chất CuCl2 và AgCl2 cho chất rắn Cu vào đẩy Ag ra muối thu được Ag còn lại Cu.

Em làm ngược rồi:
+ Cu và Ag không tan trong HCl thì sau phản ứng sao lại còn CuCl2 và AgCl. Tách 2 cái này thì dễ rồi.
+ FeCl2 và ZnCl2 cho vào NaOH dư. Phức kẽm sẽ xử lí bằng CO2, sau đó cho nhiệt phân 2 kết tủa Fe(OH)2 và Zn(OH)2 riêng rẽ, CO khử oxit thu được 2 KL Fe và Zn riêng biệt.
Chú ý là đừng có điện phân nóng chảy các hợp chất cộng hóa trị như ZnCl2, AlCl3, CuCl2... nhé vì quá trình xảy ra rất phức tạp ( nào là thăng hoa, phân hủy...). Phương pháp này chỉ hiệu quả với hợp chất ion mà thôi ^^

Còn câu 2 chắc là điều chế KL riêng biệt là các hợp chất đó!

hnty
01-29-2011, 11:30 AM
Em làm ngược rồi:
+ Cu và Ag không tan trong HCl thì sau phản ứng sao lại còn CuCl2 và AgCl. Tách 2 cái này thì dễ rồi.
+ FeCl2 và ZnCl2 cho vào NaOH dư. Phức kẽm sẽ xử lí bằng CO2, sau đó cho nhiệt phân 2 kết tủa Fe(OH)2 và Zn(OH)2 riêng rẽ, CO khử oxit thu được 2 KL Fe và Zn riêng biệt.
Chú ý là đừng có điện phân nóng chảy các hợp chất cộng hóa trị như ZnCl2, AlCl3, CuCl2... nhé vì quá trình xảy ra rất phức tạp ( nào là thăng hoa, phân hủy...). Phương pháp này chỉ hiệu quả với hợp chất ion mà thôi ^^

Còn câu 2 chắc là điều chế KL riêng biệt là các hợp chất đó!

Ý thứ nhất: Ý bác trên là cho hỗn hợp 4 KL vào HCl thì Cu & Ag không phản ứng sẽ thu lại được bác à.
Tách 2 kim loại này nếu mình ko lầm thì áp dụng tính thụ động hóa của nitric acid.
Ý thứ 2: ở đây mình bàn về lý thuyết hóa cấp 3, nếu đi thi HSG thì ý của bác chấp nhận được chứ nếu thi TN hay thi ĐH thì ko ổn đâu.:018:

kuteboy109
01-29-2011, 12:23 PM
Ý thứ nhất: Ý bác trên là cho hỗn hợp 4 KL vào HCl thì Cu & Ag không phản ứng sẽ thu lại được bác à.
Tách 2 kim loại này nếu mình ko lầm thì áp dụng tính thụ động hóa của nitric acid.
Ý thứ 2: ở đây mình bàn về lý thuyết hóa cấp 3, nếu đi thi HSG thì ý của bác chấp nhận được chứ nếu thi TN hay thi ĐH thì ko ổn đâu.:018:

1) Bạn đã đọc kĩ 2 bài trên chưa mà nói như vậy nhỉ. Hoang_thanh_duc làm sao mà ra được CuCl2 và AgCl ( rõ ràng là bị nhầm lẫn).
2) Tách Ag và Cu mà dùng HNO3 thì bạn bị mất kiến thức căn bản. Cả 2 KL này đều không bị thụ động hóa trong axit đặc nguội.
3) Ai nói là ở mức độ thi ĐH và TN thì cho phép điện phân nóng chảy các muối trên. Bạn có thể trích dẫn tài liệu của ai ghi là điện phân nóng chảy CuCl2 ra được Cu... không? SGK chỉ đề cập đến điện phân nóng chảy các hợp chất ion là có lý do thuyết phục của nó.

Thân gửi!

hoangthanhduc
01-29-2011, 03:23 PM
Xin lỗi mọi người mình sai chổ CuCl2 và AgCl2:018:, còn ZnCl2 cho tác dụng với Al là được, mong các bác thông cảm mình có nhầm lẫn :24h_046:

kuteboy109
01-29-2011, 06:20 PM
Việc dùng Al không nên vì đâu biết được mức độ vừa đủ để đẩy Zn ra khỏi muối là như thế nào, dẫn đến việc lẫn thêm kim loại mới vào hỗn hợp. Cứ chuyển ZnCl2 về oxit rồi dùng CO khử là ổn rồi.

hnty
01-29-2011, 07:02 PM
1) Bạn đã đọc kĩ 2 bài trên chưa mà nói như vậy nhỉ. Hoang_thanh_duc làm sao mà ra được CuCl2 và AgCl ( rõ ràng là bị nhầm lẫn).
2) Tách Ag và Cu mà dùng HNO3 thì bạn bị mất kiến thức căn bản. Cả 2 KL này đều không bị thụ động hóa trong axit đặc nguội.
3) Ai nói là ở mức độ thi ĐH và TN thì cho phép điện phân nóng chảy các muối trên. Bạn có thể trích dẫn tài liệu của ai ghi là điện phân nóng chảy CuCl2 ra được Cu... không? SGK chỉ đề cập đến điện phân nóng chảy các hợp chất ion là có lý do thuyết phục của nó.

Thân gửi!

1. Có lẽ là mình nhầm ý tác giả: tác giả viết là "Cu, Ag sẽ bị giữ lại" thì theo ý mình là Cu & Ag ko phản ứng với HCl còn ý tác giả trên là Cu, Ag phản ứng với HCl.
2. Đúng là lâu quá rồi không đụng tới hóa VC
3. Theo mình nghĩ về mặt nguyên tắc là điện phân được. Nhưng sẽ tốn kém hơn điện phân dung dịch CuCl2 thôi. Thực tế đi thi ĐH hay thi HSG tự luận viết CuCl2 -> Cu bằng điện phân nóng chảy vẫn đúng bạn à. Thời mình đi học C3 vẫn thế
Hix

kuteboy109
01-29-2011, 08:59 PM
Điện phân dung dịch CuCl2 thì mới thu được Cu, còn điện phân nóng chảy thì chả ai dùng cả ( thực tế đã chứng mình HS cực kì kém ).
+ Thi HSG mà ghi đpnc thì bị 0 điểm mất thôi.
+ Còn đề thi ĐH ngày càng chuẩn và tiến bộ, Bộ cũng sẽ không ra những thứ không đề cập trong SGK. HIHI ^^