PDA

View Full Version : Mọi người giúp mình nhé!

huongnt
06-30-2007, 10:25 PM
mình có một dung môi gồm polyalcol và tạp aldehid của nó. MÌnh muốn dùng một chất khử để chuyển dạng aldehid này thành đạng alcol. Tuy nhiên dung môi của mình lại yêu cầu tinh khiết, hoặc không có sản phẩm độc và không ổn định. MỌi người thử nghĩ giúp mình nên dung chất gì?

bluemonster
07-08-2007, 03:39 PM
mình có một dung môi gồm polyalcol và tạp aldehid của nó. MÌnh muốn dùng một chất khử để chuyển dạng aldehid này thành đạng alcol. Tuy nhiên dung môi của mình lại yêu cầu tinh khiết, hoặc không có sản phẩm độc và không ổn định. MỌi người thử nghĩ giúp mình nên dung chất gì?

have u looked at resin bound reducing agents ?

Mikhail_Kalashnikov
07-08-2007, 11:45 PM
Mọi người có thể giúp em tìm tài liệu về Đồ thị logarit nồng độ được ko? Cám ơn mọi người nhiều, thân :biggrin:

bluemonster
07-09-2007, 12:28 AM
Mọi người có thể giúp em tìm tài liệu về Đồ thị logarit nồng độ được ko? Cám ơn mọi người nhiều, thân :biggrin:
thử xem cái ni coi !

http://www.chemistry.msu.edu/courses/cem834/

vào phần problem set và handouts nhé !

trigvhoa
07-09-2007, 09:21 PM
Dùng LiAlH4 thử xem sau đó dem chưng cất ở áp suất thấp

bluemonster
07-10-2007, 08:46 AM
Dùng LiAlH4 thử xem sau đó dem chưng cất ở áp suất thấp

polyalcol có các tâm Oxygen có khả năng tạo phức chelate tốt với những kim loại, trong trường hợp này thế nào Al và Li cũng bị solvate mạnh, rất khó tách ra (hoàn toàn) --> dung môi ko tinh khiết !

Giải pháp vấn đề này: resin bound reducing agent !

thân !

huongnt
07-12-2007, 07:19 AM
Giải pháp vấn đề này: resin bound reducing agent !

bạn nói rõ giúp mình được không? mình không hiểu lắm! cám ơn nhiều nhiều

bluemonster
07-12-2007, 08:50 AM
bạn nói rõ giúp mình được không? mình không hiểu lắm! cám ơn nhiều nhiều
resin: any of a calss of solid or semisolid organic products of natural or synthetic origin with no definite melting point, generally of high molecular weight; most resins are polymers.

resin matrix: the molecular network of an ion exchange material that carries the ionogenic groups --> the resin bound reducing agents have the reducing agents as ionogenic group carried to system.

synthesis:
I've used borohydride on ion exchange resin before, just take a suspension of resin (eg. IRA-400(Cl-)), mix with aqueous sodium borohydride, filter, wash the resin well with water and air dry. The resins chloride counterions become exchanged for borohydride ions, giving you borohydride bound to the resin.

regard !