PDA

View Full Version : Thành phần hóa học của hoa quả??

lê thu anh
07-24-2007, 10:26 AM
Có ai biết thành phần gì trong hoa quả làm cho nó để lâu có mùi ôi không, bởi vì có một lần tớ vứt hai bắp ngô vào cái thùng rác giấy cạnh bàn học thì bốc mùi ghê lắm trong khi bình thường tớ vứt chuối vào có ngửi thấy mùi gì ghê lắm đâu.
Vấn đề này liệu có vớ vẩn quá không, nhưng tớ rất tò mò , hy vọng các bạn giúp.

benny
07-24-2007, 11:44 AM
thực ra thì đóa là do vi sinh vật lên men, nó phân hủy xác mấy loại rau quả đóa, giải phóng chất thải, một số chất chứa S (trong protein thì quá S) nên có mùi hôi (H2S). có lẽ thế

lê thu anh
07-24-2007, 04:59 PM
Theo tớ biết thì mùi H2S giống mùi mình ngửi ở nước sông Tô Lịch, còn mùi ôi mà tớ ngửi ở ngô thì khác hẳn. Hơn nữa , tớ không nghĩ trong ngô có nhiều lưu huỳnh hơn chuối đâu.

lê thu anh
07-25-2007, 09:44 AM
Liệu có phải do nước không, vì trong lõi ngô có nhiều nước hơn trong vỏ chuối mà?
Và nếu nói đến mùi hôi thì chất gây mùi chỉ có thể là H2S thôi à! ( theo mình nhớ có cả NO2 nữa thì phải, nhưng chắc trong trường hợp này không phải NO2 đâu)

longraihoney
07-25-2007, 06:49 PM
do sự kích thích vào khứu giác... có lẽ về quan điểm cấu tạo nó sẽ kích thích các vùng não khác nhau... để truyền xung điện nhận bik mùi... để hoặc lè chạy hoặc là tiếp tục ngửu !

HTTT
07-26-2007, 09:13 AM
ùi chắc là do mỗi loại vsv sống trên mỗi loại cây khác nhau thì phân hủy và thải ra các chất khác nhau

lê thu anh
07-31-2007, 09:56 AM
Bạn nào giỏi Tiếng Anh thử vào trang này xem hộ tớ cái , với trình độ của tớ thì tớ thấy rằng là không có mùi nào giống mùi ngô này cả?http://mc2.cchem.berkeley.edu/Smells/
Danh sách này thiếu đấy khi nào tớ bổ sung vào cho. Ai ngửi mùi phô mai thối hay bắp cải thối bao giờ chưa, nó có giống mùi ngô thối ko?

Night Wind
07-31-2007, 05:43 PM
Trang web của bạn Le Thu Anh sưu tập được rất thú vị. Mình thì không rành về vấn đề này lắm, nhưng do tò mò nên năm 2004 mình đã bon chen đi nghe bài trình của bà Linda B. Buck về cơ chế nhận biết mùi của hệ khứu giác, công trình đoạt giải Nobel năm 2004. Mình thấy hay nên đã sưu tập bài trình của bà Linda. Nay thấy bạn quan tâm đến thành phần hóa học của hoa quả và nó liên quan đến hệ khứu giác của con người nên mình gửi bạn bài mình sưu tập. Nó không trả lời được câu hỏi của bạn nhưng hy vọng nó giúp bạn mở rộng tầm nhìn của mình đối với 1 vần đề.
http://nobelprize.org/nobel_prizes/medicine/laureates/2004/buck-lecture.html
Còn về thực nghiệm, để biết được mùi đó là gì thì chắc bạn phải làm thực nghiệm.
Có thể làm như sau: Đem trái ngô đó cho vào 1 cái chai, để cân bằng với không khí (vì đây là quá trình lên men hiếu khí. Để chính xác hơn thì bạn phải cho nó cân bằng với zero air, loại không khí đã được loại hết các tạp chất hữu cơ), đậy kín bằng nắp cao su. Chờ vài ngày ở nhiệt độ phòng, rồi dùng kiêm tiêm với xylanh rút phần không khí trong chai, đem đi phân tích bằng sắc ký khí ghép khối phổ (GC_MS) thì bạn sẽ biết được thành phần khí tạo cái "mùi ghê lắm" ấy là gì?
Vì thực tế để kiểm soát quá trình hô hấp của trái cây thì người ta cũng cho trái cây vào thùng xốp, đậy kín, ủ, rồi phân tích thành phần khí của thùng xốp (thường là đo lượng acetylen) để biết được mức độ hô hấp của trái cây.
Hy vọng bạn sẽ sớm tìm ra được câu trả lời,
Chúc vui.

lê thu anh
07-31-2007, 10:08 PM
Trang nobelprize.org đó rất hay mình đã từng vài lần ghé qua đó chơi game( hì , nó hay mà). Và tớ muốn hỏi tớ có thể đem đi phân tích khí thu được ở đâu?
Tớ sẽ đọc file cậu gửi kèm , dù sao cũng CẢM ƠN nhé!

Tram
08-01-2007, 08:47 PM
Mình nhớ thì cô mình có nói là, H2S có mùi nhưng trứng thối đó bạn
Nhưng mà thành phần của rau quả thì phức tạp lắm
Nhưng mình nghĩ chắc đó là do vi sinh vật lên men đó bạn

bluemonster
08-04-2007, 04:42 PM
Trang nobelprize.org đó rất hay mình đã từng vài lần ghé qua đó chơi game( hì , nó hay mà). Và tớ muốn hỏi tớ có thể đem đi phân tích khí thu được ở đâu?
Tớ sẽ đọc file cậu gửi kèm , dù sao cũng CẢM ƠN nhé!
GC-MS thì qua chỗ thầy Chu Phạm Ngọc Sơn, 79 Trương Định !
Mà mình thấy ngạc nhiên vì ko biết Le Thu Anh ghi tuổi nhầm, hay lớn mà thích vô box phổ thông chơi, hay đúng là 15 tuổi !
Nếu bạn đang học bậc phổ thông thì ... :bidanh(

lê thu anh
08-05-2007, 11:25 PM
Đằng này sinh năm 91, đến tháng 9 là 16 tính thêm tuổi mụ là 17. Thề không nói dối!
Ừm " GC-MS" là viết tắt của cái gì vậy.

bluemonster
08-06-2007, 12:13 AM
Đằng này sinh năm 91, đến tháng 9 là 16 tính thêm tuổi mụ là 17. Thề không nói dối!

Bạn nên tìm hiểu kĩ thêm, mình ko bít bạn tìm hiểu cái này dưới dạng đang làm đề tài, hay chỉ tìm hiểu cho biết, nếu tìm hiểu cho biết thì nên học về lý thuyết chromatography, spectroscopy (học hai cái này cũng quá sức so với tuổi của bạn :tutin ( )
Mức giá chạy một mẫu GC-MS hình như là 3-5 xị ! Chính vì vậy, việc làm ra mẫu chạy cũng phải qua bước đắn đo về giá cả đấy !
thân !
Note: GC-MS = Gas chromatography - mass spectroscopy
Lý thuyết của thằng này nói chung cũng khá nhiều ! hix !

lê thu anh
08-06-2007, 09:01 PM
Ừm , bình thường một học sinh học hết lý thuyết đó thì mất bao nhiêu thời gian?

bluemonster
08-06-2007, 09:05 PM
Ừm , bình thường một học sinh học hết lý thuyết đó thì mất bao nhiêu thời gian?

hix, đừng hỏi người trần những câu như thế, chỉ có thể hỏi thánh với hỏi bản thân thoai ! :chabit (

ThuXĐ
01-09-2008, 08:20 PM
Trời ơi mọi người bàn luận có vẻ căng nhỉ: Theo tớ thì mùi ôi là do các lipit trong ngô bị oxi hóa gây nên đó. Vì trong phôi Ngô giàu béo lắm mà. nhưng mà xấu tính thế sau này ăn xong thì nhớ vứt rác đi nhé đừng để trong hộc bàn cho bốc mùi lên thế. Lại còn lên mạng rêu rao ha ha ha

minhtruc
01-10-2008, 03:21 AM
Mùi hôi của thực phẩm phần nhiều xuất phát từ chất béo và đạm có trong thực phẩm đó. Các chất này bị vi khuẩn kỵ khí lên men tạo thành các sản phẩm gây mùi hôi như các thiol, amin, amoniac. Qủa chuối khác với trái ngô ở chỗ hàm lượng béo và protein thấp hơn ngô nên mùi hôi không "nồng" như trái ngô.

bicycle2007
01-10-2008, 04:46 AM
GC-MS gas chromatoghraphy mass spectroscopy (sắc kí khí khối phổ) bi làm một mẫu tinh dầu ngoài HN không phải là 3-5 mà là 6 xị lận hic