PDA

View Full Version : Tai nạn trong hóa học

Bo_2Q
08-13-2007, 12:28 AM
Trong khi thí nghiệm mà chẳng may bị bỏng axit thì cần xử lý ngay thế nào? :cuoimim (
( Áp dụng để sơ cứu khi bị tạt axit :danhmay ( )

linsaylinh
08-13-2007, 12:35 AM
Trong trường mình cũng có lần trong lúc TN, do đùa nghịch mà có bạn bị trúng axit. Lúc đó thấy cô đưa bạn ý đi ngâm vào nước mát. còn sau đó thì chịu (chắc lè đưa đến bệnh viện)

truonggiang_male90
08-13-2007, 12:52 AM
Bị bỏng acid thì tìm ngay chỗ nào có nước mà nhảy vào, khi acid dín hvào da, tủy bộ phận trên cơ thể mà ta có nhiều hay ít thời gian để chạy, nói thật là bị H2SO4 98% rớt vào tay, vẫn chưa phỏng ngay nếu acid nguội,..... còn đã bị phỏng rồi thi vao bệnh viện thôi^^

benny
08-13-2007, 12:54 AM
Dùng kem đánh răng

Nhiều người khi bị bỏng bôi kem đánh răng lên vết thương. Họ quan niệm kem đánh răng sẽ làm dịu vết thương. Song, thực chất kem đánh răng có chất kiềm nhẹ, khi bôi lên vết bỏng sẽ làm tăng đau đớn.

Trong trường hợp bỏng axít, người ta dùng kem đánh răng để rửa và trung hoà axít còn dư lại. Khi bị bỏng axít, bạn phải hoà loãng nồng độ axít còn lại trên da bằng cách ngâm ngay vào nước lạnh. Sau đó, trung hoà axít còn dư trên da bằng xà phòng hoặc kem đánh răng, bằng cách xoa nhẹ xà phòng hoặc kem đánh răng cho sủi bọt và ngấm sâu vào da rồi rửa sạch.

Đối với bỏng nước sôi, lửa, không được dùng những chất này vì nó chỉ làm tăng thêm sự đau đớn. Không nên dùng xà phòng, kem đánh răng như một thứ thuốc.

Dùng mỡ trăn hoặc dầu cá

Nhiều lọ mỡ trăn không được tiệt trùng nên hầu hết bị ôi thiu do nhiễm vi sinh vật. Do đó, vết bỏng bị nhiễm khuẩn rất nhanh. Còn dầu cá có mùi tanh, khi bôi lên sẽ bị hôi tanh và gọi ruồi đến.

Thực ra mỡ trăn và dầu cá đều có thể chữa bỏng nhưng phải dùng đúng lúc. Chất Vitamin A trong dầu cá và mỡ trăn có tác dụng kích thích sự tái tạo tế bào biểu mô. Vì vậy, người ta thường sử dụng kết hợp với các thuốc khác tạo thành hợp chất có tác dụng như mỡ, kem.

Thuốc chỉ định cho những trường hợp bị bỏng sâu, dùng vào tuần lễ thứ ba sau khi bỏng. Không dùng mỡ trăn và dầu cá vào việc sơ cứu.

Bôi lòng đỏ trứng gà

Lòng đỏ trứng gà là môi trường rất tốt cho vi khuẩn phát triển. Khi bôi lòng đỏ trứng, vết bỏng rất nhanh bị nhiễm khuẩn, có thể chuyển thành nhiễm nặng và nguy hiểm.

Một số nơi còn dùng các biện pháp sơ cứu lạc hậu, nguy hiểm như bôi nước mắm, bôi tương, nước tiểu, vắt nước củ chuối, củ ráy lên vết thương.

Tốt nhất khi bị bỏng, bạn nên ngâm ngay vết thương vào nước lạnh, càng sớm càng tốt.

Dinh Tien Dung
08-13-2007, 01:00 AM
Trời. Chờ cho được lấy mấy cái thứ đó thì có lẽ là see you again tại viện rồi. Theo như một vài ý kiến trên mình thấy nhúng vào nước lạnh là hay nhất.

benny
08-13-2007, 01:07 AM
Oài ơi, đó là các cách, đưa ra để tham khảo è, nhúng vào nước lạnh là cách làm dân dã và nhanh nhất thì nên làm, chứ tớ có kêu làm theo mấy cái đóa đâu, hì hì

Bo_2Q
08-13-2007, 09:25 PM
Acid có vị chua , còn bazo có vị đắng đúng ko? Nếu bị kiềm đặc giây vào người thì có bị làm sao hok hả anh? :chabit (

Dinh Tien Dung
08-13-2007, 11:15 PM
Tất cả đều bị hết. Ví dụ là một người thợ quét tường sau một buổi làm việc với vôi thì về nhà da tay bị bóc ra từng lóp(đó là nặng) còn nhẹ thì da bị sủi. Đó mới là Ca(OH)2, còn NaOH thì có thể dẫn đến rộp tay và gây đau đớn. Và hầu như bị bỏng gì thì người ta cũng thường nhúng tay vào nước theo phản xạ và cũng để làm dịu vết thương. Và trường hợp của NaOH cũng không phải là ngoại lệ.

Dinh Tien Dung
08-13-2007, 11:21 PM
Còn nói axit có vị chua, bazơ có vị đắng thì có lẽ đúng. Vì cũng chẳng mấy ai nếm cái đó làm gì cả. Giả dụ như nói HCl chua thì cũng không ai biết vì nếm để cho nó queo lượi Nhưng ta cũng có thể biết nó là có vị chua vì trong dạ dày chúng ta có một lượng HCl và khi ta bị dư thừa thì hay dẫn đến ợ chua đó. Còn cái tại sao ta biết được vị chua đắng thì có lẽ nhờ các mầm trên đầu lưỡi giúp ta biết được các vị tương thích (giống cái mọi hôm mình nói về mũi có 7 hốc nhận biết mùi).

benny
08-13-2007, 11:53 PM
Acid có vị chua , còn bazo có vị đắng đúng ko? Nếu bị kiềm đặc giây vào người thì có bị làm sao hok hả anh? :chabit (
thường thì acid có vị chua, nhưng anh bik thì hình như H2SO4 có vị đắng, còn bazơ thì có vị đắng đa số, hồi đó anh giặt đồ thì xà phòng giây vào miệng, đắng è
còn đặc thì háo nướcm hút nước thì tỏa nhiệt, bỏng là đúng

truonggiang_male90
08-14-2007, 01:23 AM
Khi bị acid hay kiềm đặc rơi vào tay, nếu rửa ngay thì sẽ không thấy nóng, để vài giây, tùy loại acid hay kiềm sẽ có cảm giác nóng khác nhau, nói chung là đều nguy hiểm nhưng nếu rửa nhanh thì chả sao cả, chả chết ai^^
------
bazo có cái vị tanh tanh cay cay khó tả, cứ thử nhấm 1 tí nước vôi thì sẽ thấy..... nói chung là cũng nên thử 1 lần cho biết mùi đời ohhohohoho

linsaylinh
08-15-2007, 02:14 AM
CuSO4 có độc ko nhi?

khanh
08-15-2007, 05:38 AM
Nó dùng làm thuốc trị nấm nhưng nếu với liều lượng nhỏ thì dùng để trị ghẻ

Mikhail _Kalashnikov_II
08-15-2007, 05:42 AM
CuSO4 có độc ko nhi?
uống thử đi :biggrin:

Bo_2Q
08-15-2007, 07:39 AM
CuSO4 còn dùng để sát trùng trong nước ở bể bơi đúng ko anh?

Dinh Tien Dung
08-15-2007, 09:11 AM
CuSO4 độc hay không thì mình chưa bao giờ nghe đến cả nhưng hình như nó dùng cho dung dịch Booc đô thì phải để trị nấm cho cây. Và như thế thì có lẽ độc.

Bo_2Q
08-15-2007, 11:17 AM
Theo em thì chẳng sao đâu :ot ( ,uống 1 chút no vấn đề vì nếu nhớ hok nhầm thì trong nước bể bơi có CuSO4 mà ( 1 lượng nhỏ nên nước có màu xanh) , đi bơi làm vài ngụm nước có sao đâu :tantinh ( ..... Tuy nhiên 1 lương nhiều thì....thử mới bít :sep (......Die??? :pocolo ( :bepdi(

linsaylinh
08-15-2007, 12:41 PM
Theo các tài liệu emtìm thì CuSO4 có tính sát trùng hay diệt khuẩn ngoài da cao và dung dịch loãng thì dùng để làm thuốc trừ sâu. Nhưng em muốn bít vì sao nó độc. Nếu động phải nó thì có pư gì nhỉ?

truonggiang_male90
08-15-2007, 10:44 PM
Tớ chưa nghe ai bảo cho đồng sunfat vào hồ bơi bể sát trùng bao giờ cả, mà nước hồ bơi làm gì có màu, đó là màu của nền gạch ở dới đấy chứ, tất cả các muối đồng II đều độc, sao lại thế thì cũng chịu
--------------------
vietblaster.org

khanh
08-16-2007, 12:14 AM
Hix, CuSO4 thâm nhập và fá vỡ TB, thế nó mới trị nấm

linsaylinh
08-16-2007, 12:37 AM
um nếu thế con người ta mà động đến nó thì ảnh hưởng gì?

Bo_2Q
08-19-2007, 09:26 PM
Khi bị đổ benzen ra ngoài cần xử lý thế nào :kham (

truonggiang_male90
08-19-2007, 11:11 PM
Ta can uong het cho benzen de khong anh huong den nguoi khac
-------------------------------
vietblaster.uni.cc
Dien dan cho cac ban yeu chay no

Dinh Tien Dung
08-20-2007, 01:40 AM
Có lẽ khi đổ benzen thì ta lấy nước xối cho ra ngoài hết đi. Vì benzen không hòa tan vào nước mà.

linsaylinh
08-20-2007, 04:59 AM
benzen có bị bám trên mà ko chịu trôi ko hả anh

Dinh Tien Dung
08-20-2007, 11:21 AM
benzen có bị bám trên mà ko chịu trôi ko hả anh
Mình không hiểu câu hỏi của linsay lắm. Bám trên có nghĩa là thế nào thế. Có thể nói rõ hơn được không

Bo_2Q
08-20-2007, 12:07 PM
Em nghĩ ý linh hỏi là benzen có dính dính bết bết ko , sợ dùng nước ko trôi :batthan ( ?
Theo em bít benzen là chất lỏng linh động nên dội nước trôi liền :ngu9 (

thangpro
08-27-2007, 10:21 AM
nếu bị bỏng axit thì phải cho chỗ bỏng vào nước ngay, hoặc cho một ít vôi tôi vào , tuyêt đối không được cho đất cát, cành cây giấy...vv.. vào chỗ bỏng vì như thế sẽ làm cho vết bỏng bị nặng thêm do axit lam` cháy luôn các chất đó...hehehe...

_Strawberry_
08-30-2007, 01:58 PM
Có người trong lúc làm thí nghiệm hoá học, cần hoà tan 1 chất gì đó, ko nhớ, vào xút (ko xảy ra pứhh nhá, mới hoà tan thôi). Vì trong phòng ko có dụng cụ khuấy, nên dùng tạm cái ống hút, đưa lên miệng thổi phù mấy cái vào trong dd cho nó tan ra (eo ôi thông minh thế nhỉ T__T hiz) nhưng vô tình bị xút chui vào miệng T__T, 1 ít thôi, dính trên lưỡi í.
Người này sợ quá chạy vào buồng tắm rửa lưỡi ngay, cả ngày chỉ ngồi súc-khạc-súc-khạc liên tục ko dám ăn uống gì vì sợ xút vào dạ dày. Chán thật đấy. Nhưng có lẽ bây giờ chẳng ai dùng cách... cổ điển í đâu nhỉ

quanghuy_hạnhhoa
08-30-2007, 08:35 PM
người ta bảo nếu bị axit thì cho vào nước ngay còn bị xút thì ko ;làmvậy vì cho vào H2O thì axitpha loãng còn cho nước vào bazơ mạnh hơn

HTTT
08-30-2007, 10:25 PM
thường thì người ta dùng NaHCO3 trong nước uống có ga để sơ cứu bỏng axit, còn khi bị dính xút thì vắt chanh vào để trung hòa hết bazơ (ko chắc có đúng ko, bạn nào dũng cảm thử rùi post lại cho mình nhé :nhamhiem)

Bo_2Q
08-30-2007, 10:56 PM
Ặc nghe biện pháp sơ cứu này dễ die quá trời :sep ( , nếu bị bỏng xút --> phần da tiếp xúc với xút bị bỏng --> đi xoa chanh vào xót quá ngất luôn :chaomung , chưa kể tới việc axit + bazơ tỏa nhiệt :mohoi ( .

HTTT
08-30-2007, 11:31 PM
He he, xót phải chịu thôi! cũng như khi bị trầy xước mà vẫn phải bôi cồn vào đấy thôi, cũng có thể pha loãng chanh ra cho nhẹ bớt, với lại đây là axit yếu tỏa nhiệt ko đáng kể

_Strawberry_
08-30-2007, 11:57 PM
Với cả cách của Bo thì chỉ sợ lúc ấy xút thấm xuống dưới da rùi, trung hoà hết ra cũng khó

Dinh Tien Dung
08-31-2007, 06:26 AM
còn cho nước vào bazơ mạnh hơn
Nhờ chú giải thích rõ hơn được không. Khi hòa tan bazơ vào nước thì tức là làm cho người ta bỏng mạnh hơn nếu nó dây vào da...khó hiểu quá. Thế axit khi hòa tan vào nước thì nó điện li mạnh hơn không hiểu nó có làm cho da bị bỏng mạnh hơn không.

Dinh Tien Dung
08-31-2007, 06:27 AM
Có người trong lúc làm thí nghiệm hoá học, cần hoà tan 1 chất gì đó, ko nhớ, vào xút (ko xảy ra pứhh nhá, mới hoà tan thôi). Vì trong phòng ko có dụng cụ khuấy, nên dùng tạm cái ống hút, đưa lên miệng thổi phù mấy cái vào trong dd cho nó tan ra (eo ôi thông minh thế nhỉ T__T hiz) nhưng vô tình bị xút chui vào miệng T__T, 1 ít thôi, dính trên lưỡi í.
Người này sợ quá chạy vào buồng tắm rửa lưỡi ngay, cả ngày chỉ ngồi súc-khạc-súc-khạc liên tục ko dám ăn uống gì vì sợ xút vào dạ dày. Chán thật đấy. Nhưng có lẽ bây giờ chẳng ai dùng cách... cổ điển í đâu nhỉ
Thử lấy 1 ít phân đạm cho vào chỗ bỏng xem.

Lu_Qui_Doi
10-02-2007, 04:04 AM
Hôm trước khi thực hành pha NaOH vào phenol chẳng may mình làm rớt dung dịch đã trộn lẫn 2 loại trên vào cánh tay, lát sau bị sưng và nhức nhẹ. Vết thương tuy không lớn nhưng mình xin hỏi là dd này liệu có thấm vào da gây nguy hại không, xin cám ơn.

Dinh Tien Dung
10-02-2007, 05:46 AM
Cái nớ nếu nhẹ thì hình như làm tróc lớp da bên ngoài thôi, nặng thì vào sâu hơn một chút. Còn sưng thì có lẽ hiện tượng giống như bỏng xút thì phải, vì hình như muối phenolat cũng có tính kiềm thì phải.

quanghuy_hạnhhoa
10-02-2007, 08:28 AM
cho mình hỏi hít phải bột lưu huỳnh ko biết có sao ko hôm thí nghiệm ở trường mình làm vỡ ông nghiệm hít 1 ít bột này ko biết có ảnh hưởng về sau ko

Dinh Tien Dung
10-03-2007, 08:03 AM
Hít phải bột lưu huỳnh thì có lẽ không ảnh hưởng gì đâu. Vì có lẽ chỉ là bột mà khi vào trong phổi thì có lẽ không vấn đề.

tuananhcyberchem
10-03-2007, 01:04 PM
phàm là bụi mà hít vào được đến phổi là có hại,chỉ có điều hít ít hay nhiểu thì sẽ bị ảnh hưởng ít hay nhiều mà thôi.trước kia người ta còn dùng bột lưu huỳnh sát ngoài da để trị hắc lào,lang ben vì nó có tính sát khuẩn(tức là có tính độc đấy),hơn nữa bột lưu huỳnh còn bị oxi hóa "chậm" bởi oxi ko khí tạo khí SO2(khí độc) có mùi hắc,chính vì vậy mà ta hửi thấy bột lưu huỳnh có mùi hắc nhẹ.nhưng nói chung là nếu bạn hít phải một ít bột S thì chắc ko sao lắm đâu.Becareful!

Ken
10-07-2007, 11:24 AM
Mình đã làm thí nghiệm bị qua hết rồi. Đúng là với acid nguội mà mới dây ra tay, đi rửa nhanh thì không có gì. Nếu dính ít thì có thể dùng khăn giấy loại dày lau qua rồi mới rửa, và rửa với lượng nước nhiều. Còn base, lúc trước hơi bất cẩn với nó chút vì thấy dây ra tay cũng không sao, một lần bị trầy mà NaOH dính phải, rát kinh khủng! Nói chung cứ bị dính hóa chất thì rửa thật nhanh, thật nhiều bằng nước là ok hết. Còn bạn LQD bị bỏng chắc do phenol đấy.

Ken
06-16-2008, 06:09 PM
người ta bảo nếu bị axit thì cho vào nước ngay còn bị xút thì ko ;làmvậy vì cho vào H2O thì axitpha loãng còn cho nước vào bazơ mạnh hơn
Có chuyện này huh? Mình từng bị xút bắn vào mắt, chạy ngay đi rửa bằng nước thấy đỡ hơn chứ đâu có rát hơn đâu?
Còn nếu bị đổ bezen thì theo mình nên lấy bông gòn, hay giấy cuồn thấm hút hết, sau đó gói lại vứt đi hoặc đốt, đừng xài nước, nó loang đi khắp dọn dẹp lại tốn công hơn. Với lại hơi benzen cũng dộc đấy nhé.

ban_la_ban_4ever
01-21-2009, 07:07 PM
còn khi bị bỏng với brom thì chúng ta nên làm gì

truonggiang_male90
01-26-2009, 05:21 PM
sao ko thấy các bạn nói về bỏng phospho đỏ nhỉ, mình thấy bỏng cái này phổ biến hơn đấy, nhất là mấy anh em cấp 2 cấp 3 hay trộn lung tung. nhiều vụ mất tay cụt chân cũng chỉ vì P và KClO3. phospho dư nguy hiểm, chúng bắn tứ tung và dính vào da, cháy đến khi nào hết thì thôi nên thịt chỗ đó thường bị cháy "khô" ^^... tốt nhất ngâm nước rồi bay lẹ vào BV, ko nên bôi lung tung khi bị bỏng Hóa chất.

proman
01-31-2009, 01:22 PM
KClO3 là chất nguy hiểm sao???

truonggiang_male90
01-31-2009, 06:01 PM
một mình nó thì ko nguy hiểm nhưng khi trộn với một số chất thì rất nguy hiểm đấy, nhất là phospho đỏ

minhduy2110
02-06-2009, 03:49 AM
sao ko thấy các bạn nói về bỏng phospho đỏ nhỉ, mình thấy bỏng cái này phổ biến hơn đấy, nhất là mấy anh em cấp 2 cấp 3 hay trộn lung tung. nhiều vụ mất tay cụt chân cũng chỉ vì P và KClO3. phospho dư nguy hiểm, chúng bắn tứ tung và dính vào da, cháy đến khi nào hết thì thôi nên thịt chỗ đó thường bị cháy "khô" ^^... tốt nhất ngâm nước rồi bay lẹ vào BV, ko nên bôi lung tung khi bị bỏng Hóa chất.

Anh nói giống cảnh em quá =.= hồi lớp 9 đi mua được chút P đỏ + KClO3, theo sách là trộn vào sau đó gõ nhẹ, mình cầm cây bút bi phang thẳng, giờ còn nguyên sẹo ở mặt, may mà ko bắn vào mắt, ko thì :ho (
Sau vụ đó bố mẹ tịch thu luôn đống hóa chất mang đến tặng cho nhà trường :24h_060:

nguyenquocbao1994
02-13-2009, 08:59 PM
thưa anh em nghe nói là benzen là ở thể khí mà

chem0407p
02-14-2009, 08:44 AM
thưa anh em nghe nói là benzen là ở thể khí mà

Benzene ở thể khí :24h_075::24h_075::24h_075:, bạn đọc kỹ tính chất vật lý của benzene chưa? hoặc vào phòng lab cũng thấy ngay thôi, M=78 => ở điều kiện thường benzene tồn tại thể lỏng, rất độc ( gây ung thư).

truonggiang_male90
02-14-2009, 02:48 PM
Trong khi gõ những dòng này thì tay em vẫn rát vô cùng, chính vì sự ngu muội và bất cẩn mà em đã phải lãnh đủ gần 60ml HNO3/anilin đang sôi.
http://i508.photobucket.com/albums/s324/sit_nitro/203250.jpghttp://i508.photobucket.com/albums/s324/sit_nitro/203233.jpghttp://i508.photobucket.com/albums/s324/sit_nitro/203152.jpghttp://i508.photobucket.com/albums/s324/sit_nitro/203118.jpghttp://i508.photobucket.com/albums/s324/sit_nitro/203056.jpg

Sự tình thế này, trong khi đang cố gắng điều chế nitro anilin làm màu cho bom khói, khi đã cho hết anilin vào HNO3, thấy dung dịch sẫm màu lại, thế là cầm cái lọ thủy tinh lên lắc lắc, trong đầu vẫn đinh ninh là khi nào nó bắt đầu xịt NO2 ra thì mình bỏ bình xuống, đang lắc lắc thế là ....xoẹt. toàn bộ hỗn hợp phun ra khỏi bình bắn vào người em.....hoảng quá chạy ngay ra vòi nước cứ thế nhắm mắt mà xịt ko còn biết đến gì xung quanh...tay, chân, mặt, da đầu nóng ran lên...cuối cùng, sau 15 phút xối nước cật lực trong nhà tắm...trở ra với bộ dạng thế này đây........cũng may, chỉ có phần tay là phỏng nặng nhất..mặt chỉ bị vài nốt, chân cũng bị rộng nhưng nhẹ, may mà xối nước ko thì ko biết em sẽ ra sao...huhuhuhu
Đúng là quá sock, sau chuyện này , ông Bô lại có dịp chửi tan nát cho 1 trận.... một bài học đắt giá cho sự ngu xuẩn và chủ quan...từ nay sẽ ko bao h làm việc khi ko có đồ bảo vệ nữa.... mấy cái vết bỏng này ko biết bao h mới mất màu đây...

Chúc anh em ko xui xẻo như mình

minhduy2110
02-14-2009, 04:04 PM
:| chia buồn với đại ca. HNO3 vào người mà còn đánh máy được thế này là may rồi :| cái chất màu cho bom khói thì ra chợ bán thiếu gì. :-< ngay cả vấn đề cô cạn các vòng benzen có đính nhiều nhiều gốc -NO2 cũng phải rát cẩn thận rồi. Tạt axit người ta cũng toàn dùng HNO3 thôi :chuiboi (

bo_cong_anh
02-14-2009, 06:47 PM
này tớ có công thức tạo thuốc nổ đơn giản đấy, từ KNO3, S và MUOI THAN, có ai muốn làm thử không?

thuhien03hltv
02-16-2009, 07:28 PM
Các sư huynh ơi, thế dùng benzen thế nào thì sẽ độc (ví dụ như dính benzen vào người thì có sao ko, hơi benzen...).
Với lại hít phải 1 ít than hoạt tính thì có sao ko ?

funny_diary
02-16-2009, 10:19 PM
hix, nhìn thấy kinh wá :batthan (, cũng may là bạn là con trai đó, con gái chắc...:014:
ban tigerchem nói đúng đó, bạn nên đi bệnh viện là tốt nhất!
chúc bạn mau khỏi! :kham (
mình nghỉ hít phải 1 ít than hoạt tính cũng ko sao đâu bạn.
trên phòng thí nghiệm hít metanol, cloroform la chuyện bình thường mà cũng ko sao, nên bạn yên tâm ha.

quangkh
02-16-2009, 11:00 PM
theo mình thấy bị dính acid chỉ có 1 đường là đi vô chỗ có nước mà rửa thôi lúc đó loạn rồi làm gì có thời gian suy nghĩ:24h_035:
Than hoạt tính nó không độc đâu nếu mình nhớ không lầm thì nó dùng để rửa ruột khi bị ngộ độc:kham (

proman
03-07-2009, 08:22 PM
các bạn có thể chỉ cho mình chỗ bán cuốn "kĩ thuật an toàn phòng thí nghiệm ko" ?

flameking
06-16-2009, 09:49 AM
Cũng khá là may cho em, xg thuốc súng và yg powder cho vào cái ống PVC 2,7, em định làm pháo hoa, ai dè bịt chặt quá nó nổ, ù tai + 1 vết cắt dài 5cm sâu tầm 1ly và 1 vết dập to đùng. Tốt nhất là không chơi với mấy cái nguy hiểm này

( biên tập lại vì vi phạm: post công thức chất gây nổ)

flameking
06-16-2009, 09:21 PM
Bình tĩnh anh ơi, cái này thì anh cho bao nhiêu mà nó chả nổ, đâu có được coi là công thức. Việc j mà thành kiến với em thế. Anh sửa như thế nó mất tính xác thực đi chứ

nguyenquocbao1994
06-16-2009, 10:28 PM
các bạn ơi cho mình hỏi nếu chơi với KMnO4 có bị gây hại nhiều đến cơ thể không ?
Các bạn coi clip này : http://www.youtube.com/watch?v=8Iv-XkBUdss
Thằng này chơi KMnO4 dữ quá thănhf ra gây hại cho tay

Ocean
06-23-2009, 08:41 PM
theo mình thấy bị dính acid chỉ có 1 đường là đi vô chỗ có nước mà rửa thôi lúc đó loạn rồi làm gì có thời gian suy nghĩ:24h_035:

Thật ra theo kinh nghiệm của những chị bị tạt acid thì họ vẫn còn tỉnh táo trong vài chục giây, đủ để dừng xe, tắt máy, lấy chìa khóa và gỏ cửa nhà người ta cầu cứu.

Theo mình được học thì khi bị tạt acid đậm đặc, không nên rửa nước ngay mà chậm khô trước khi rửa nước, lý do là acid đậm đặc khi gặp nước sẽ loãng ra, vừa phát nhiệt rất nóng vừa tăng hoạt tính, ấy là chưa kể lượng acid được nước pha loãng sẽ chảy tràn qua các vùng da khác, gây tổn thương diện rộng. Cần nhất là tập phản xạ lấy áo blue chậm khô, nên chùi acid ở vùng mắt trước để bảo vệ tròng mắt, thông thường mắt bạn sẽ có phản xạ nhắm lại, nhưng mí mắt quá mỏng sẽ bị tổn thương vào đến tròng mắt nếu không sơ cứu kịp, sau đó sẽ có người 'kẹp cổ' bạn đưa ra vòi nước chứ xác xuất để bạn tự đưa mình đến vòi nước là rất thấp. (mình dùng từ kẹp cổ vì thầy dạy an toàn cũng dùng từ này, do là khi bị nạn, bạn sẽ rất quýnh quáng, và khi đau đớn, có thể bạn sẽ vùng vẫy, cần phải dùng 'bạo lực' với bạn).
Nói ra không phải để đùa, nói để các bạn biết chắc rằng, những chị bị tạt acid (do người ta quá thương chị nên muốn giữ chị cho riêng mình, mong các bạn không nghĩ xấu mà tội người ta), các chị thật sự tiếc vì đã không được biết về những kỹ thuật an toàn này, cũng như các chị thật sự ấm ức, khi được đưa đến trạm xá nhưng lại được các y tá, bác sỹ ở đó sơ cứu không đúng cách (họ pha nước muối tạt khắp người chị, khiến chị bị bỏng khắp cơ thể).
Mình rất mong các khóa an toàn được nhân rộng, và là một môn học bắt buộc với mọi người.

Ocean
06-25-2009, 06:55 PM
http://www.filefactory.com/file/ag85hd9/n/Lab_Safety_DAT

flameleaf
06-25-2009, 09:15 PM
các bạn ơi cho mình hỏi nếu chơi với KMnO4 có bị gây hại nhiều đến cơ thể không ?
Các bạn coi clip này : http://www.youtube.com/watch?v=8Iv-XkBUdss
Thằng này chơi KMnO4 dữ quá thănhf ra gây hại cho tay

Trông ghê quá nhưng cũng chỉ là vết bỏng thôi, thằng này nó làm flash thì phải mà sao vị tí vết bỏng lạ thế, chắc là kẹp ở tay đây mà.
KMnO4 là cái thuốc tím chứ nó có làm sao đâu, đây là do trộn lung tung rồi cầm trên tay đốt:nhanmat(

Quên, còn đây là vết tích của em sau vụ nổ flash, ko phải do bỏng đâu nhé, mà là d mảnh ống PVC nó văng vào, thằng đứng cạnh bị sượt wa đầu, sém chết. Không biết tốt nhất không nên làm:24h_062:

thuanphong2000
11-06-2009, 11:31 AM
Trong khi thí nghiệm mà chẳng may bị bỏng axit thì cần xử lý ngay thế nào? :cuoimim (
( Áp dụng để sơ cứu khi bị tạt axit :danhmay ( )

Bạn có thể xử lý nhanh bằng cách trung hòa bằng một muối có tính kiềm, thường dùng Na2CO3 (phòng thí nghiệm nào cũng có). Tuy nhiên sau đó cũng phải đến Bệnh Viện thôi. Còn ngâm nước mát chủ yếu để làm giảm nồng độ acide, tuy nhiên để hiệu quả bạn phải rửa dưới vòi nước chảy.

zxpoompixz
11-17-2009, 07:24 PM
Ko...theo mình thì nên dùng NaHCO3...vì NaHCO3 có có tính bazo yếu nên trung hòa 1 phần dd axit....Na2CO3 có thể xem là 1 bazo...nếu dư (tạo môi trường kiềm) có thể ăn da

toanhvu
11-17-2009, 10:31 PM
thế khi bị tạt axit thì lấy ở đâu,cách nào thực dụng hơn không vậy.

anhtuan_a3_92
11-18-2009, 04:32 PM
Ko...theo mình thì nên dùng NaHCO3...vì NaHCO3 có có tính bazo yếu nên trung hòa 1 phần dd axit....Na2CO3 có thể xem là 1 bazo...nếu dư (tạo môi trường kiềm) có thể ăn da

Khi sơ cứu bỏng axit :đấu tiên cho vết bỏng vào vòi nước lạnh xả mạnh, sau đó rửa vết thương bằng dd Na2CO3 5%

panda81
11-18-2009, 09:40 PM
Mình thấy đơn giản là rửa ngay nước lạnh. mịnh bị dính acid HNO3 và HCl đậm đặc rồi, thậm chí la nước aqua regia, nhưng rủa nước là xong, nhưng mất đến 5 tháng để lành lại, terrible. dù sao đã lành hẳn. còn acid H2SO4 có tính hút nước rất mạnh, thường dùng để tạt acid thi chịu , chết chắc, lủng một lỗ rồi thì hết lành.

toanhvu
11-18-2009, 10:12 PM
axit ma người ta dùng để tạt nhau đấy thì nồng độ khoảng bao nhiêu,nều không sơ cứu kip thì nó có thể ăn tới xương không,hình như mình thấy nó chỉ bị bên ngoài,hiếm trường hơp nào tới xương.

panda81
11-19-2009, 10:31 PM
tạt nhau la loại đạm đặc đó, nồng độ thì nhìn trong phòng thí nghiệm xem. đến xương ko ah, nếu nhiều và lâu thì dám lắm. sơ cứu ah, tốt nhất la đừng làm gì dại dột mà dính là coi như đi tong. hehe