PDA

View Full Version : qui trình sản xuất sữa và bia

napoleon9
08-28-2007, 08:45 PM
em và ban đang làm đề tài về qui trình sản xuất sữa đang cần tài liêu về qui trình sản xuất sưa. cam ơn nhiều.
thanhkyou

quynhthi
09-12-2007, 10:04 AM
Chị gửi em file nói về nhà máy bia Sài Gòn, em tham khảo nhé, em có thể xem thêm quyển sách Malt & Bia trình bày rất rõ về quy trình sản xuất bia, sách có bán rộng rãi ở các tiệm sách.

minhnd02
09-15-2007, 06:29 AM
Nội dung mà Quynhthi cung cấp rất hay. Nhưng tôi muốn hỏi địa điểm mua sách Malt & Bia.
Theo như tôi tìm hiểu thì sách này có tên Công nghệ sản xuất Malt và Bia của NXB KHKT. Ra mấy hiệu sách đều không thấy. Có lẽ phải vào trường BK tìm rồi.
Chi Quynhthi có recommend gì ko?

quanghuy_hạnhhoa
09-15-2007, 07:08 AM
em và ban đang làm đề tài về qui trình sản xuất sữa đang cần tài liêu về qui trình sản xuất sưa. cam ơn nhiều.
thanhkyou
Bí mật sản xuất luôn quyết định thành công của mỗi doanh nghiệp trên thị trường bởi nó tạo nên nét riêng giúp DN có được thế mạnh cạnh tranh với các đối thủ sản xuất cùng loại sản phẩm. Vậy mà, mới đây, Tetra Pak lại công bố về công nghệ chế biến sữa của mình. Bà Trần Phiên, đại diện hãng Tetra Pak đã cho biết dựa trên yêu cầu chất lượng sữa của người tiêu dùng nên các tiêu chí như an toàn vệ sinh thực phẩm (chất lượng vệ sinh cao); giá trị dinh dưỡng cao; màu sắc mùi vị hấp dẫn chính là mục tiêu sản xuất của Tetra Pak. Ví dụ quy trình sản xuất sữa bột gầy của Tetra Pak như sau: Đầu tiên sữa tươi nguyên liệu (đạt yêu cầu chất lượng cao) được làm lạnh ở 40C sau đó tách béo, thanh trùng ở 700 cô đặc ở môi trường chân không, sấy phun trong môi trường khí nóng 600 tiếp đến là đóng gói trong bao 25kg. Với công nghệ chế biến này, sữa được xử lý nhiệt một cách cẩn thẩn nhằm bảo đảm mùi vị và giá trị dinh dưỡng của sữa. Có lẽ, đây chính là bí quyết hấp dẫn người tiêu dùng của Tetra Pak. Ngoài ra, quy trình sản xuất sữa thanh trùng, sữa nước của Tetra Pak cũng rất đặc biệt. Tuy nhiên, mục tiêu cuối cùng trong tất cả các sản phẩm của Tetra Pak vẫn là dùng công nghệ tiên tiến và hiện đại nhất để cho ra sản phẩm dinh dưỡng cao nhất. Thậm chí kể cả bao gói cũng được nghiên cứu để có được loại bao bì bảo quản sữa tốt nhất, không hại môi trường, dễ vận chuyển, tiết kiệm chi phí...

chocolatenoir
09-15-2007, 08:53 AM
Cám ơn quanghuy_hanhhoa da cung cấp 1 số thông tin. Nhưng em lưu ý là Tetra pak là công ty đa quốc gia gốc Thụy Điển nổi tiếng thế giới về lĩnh vực sản xuất máy móc cho ngành Bao bì. Sản phẩm của nó là các thiết bị bao bì, đặc biệt là bao bì giấy. Trong công nghiệp thực phẩm bao bì giấy của Tetrapak rất nổi tiếng, nhất là với ngành sữa. Nếu ta lật bất kì hộp sữa nào ở VN lên cũng đều thấy chữ Tetra-pak. Doanh thu của tập đoàn này lên đến 8.1 tỷ euros trong năm 2005.

Nhưng điều đó không có nghĩa là Tetrapak biết sản xuất sữa.

Ở VN đã có cuốn Giáo trình Công nghệ chế biến sũa và các sản phẩm từ sữa rồi; các bạn tìm xem.

quynhthi
09-16-2007, 11:39 AM
Công nghệ Malt & Bia, và quyển Công nghệ chế biến sữa của thầy Lê Văn Việt Mẫn đều có bán ở tiệm sách, chị thường mua ở tiệm sách trường Bách Khoa, ở đó có 2 tiệm sách ở ngoài và 1 tiệm sách trong trường, nếu mua không có thì có thể hỏi photo ở các chỗ photo trong trường.

Mailinhphog
12-03-2007, 03:03 AM
Cô Thanh khoa Thực Phẩm trường Bách Khoa có xuất bản cuốn sách: "Sữa và các sản phẩm sữa" khá hay và đầy đủ
Thầy Hoàng Đình Hòa sách viết về bia cũng rất đầy đủ
Sách về bia của cô Hiền cũng rất nhiều
Bạn có thể tìm ở các hiệu sách khu Bách Khoa: cổng Parabol, hoặc cửa hàng ở đường Tạ Quan Bửu

Bo_2Q
12-03-2007, 03:06 AM
Cô Thanh khoa Thực Phẩm trường Bách Khoa có xuất bản cuốn sách: "Sữa và các sản phẩm sữa" khá hay và đầy đủ
Thầy Hoàng Đình Hòa sách viết về bia cũng rất đầy đủ
Sách về bia của cô Hiền cũng rất nhiều
Bạn có thể tìm ở các hiệu sách khu Bách Khoa: cổng Parabol, hoặc cửa hàng ở đường Tạ Quan Bửu
Tiện đây cho em hỏi cửa hàng sách trường BK nằm chỗ nào vậy? em cần tìm mấy cuốn mong anh chị chỉ giùm để tí em ra luôn :nhau (

bé dâu 912
11-28-2008, 09:06 PM
Nó nằm gần trường Bách Khoa đó em!Đường Tô Hiến Thành quận 10

baden1989
12-12-2008, 02:29 PM
em cam on chi quynh thi nhiu nha . em dang lam de tai ve 1 day chuyen san xuat nhung kiem hoai ko co de tai nao thich hop ca . hinh nhu bai viet nay chi di thuc te phai ko . chi co hinh anh ve quy trinh san xuat ko gui cho em nha . em cam on chi nhiu . mail cua em la leverboy19892005@yahoo.com .nhan duoc tin chi add nick em lien nha . chao chi

khovingu
12-12-2008, 05:14 PM
vào google.com mà tìm minh không biết gì về hóa.......mình theo IT google.com là người bạn đồng hành để tìm tài liệu hay nói cách khác là các công cụ tìm kiếm ngu yahoo.com đó

http://www.google.com.vn/search?hl=vi&sa=X&oi=spell&resnum=0&ct=result&cd=1&q=quy+tr%C3%ACnh+s%E1%BA%A3n+xu%E1%BA%A5t+s%E1%BB% AFa&spell=1

đấy... cũng không hẳn là có tài liệu chính sác nhưng tham khảo để rút ra kinh nghiệm

minijeap
12-25-2008, 09:41 PM
em cũng cần sách Công Nghệ Sản Xuất Malt Và Bia - Hoàng Đình Hòa.Ai có thì cho em xin với.Mail của em là minijeap@gmail.com.Cám ơn anh ( chị ) nhiều.

all3sh0ck
05-30-2009, 06:28 AM
font chữ là j vay Chi ơi. sao em load về ma no ko đọc dc