PDA

View Full Version : Cơ hội cho sinh viên nghiên cứu khoa học

minhtruc
02-28-2006, 12:45 PM
:chocwe ( Thân chào các em. Tôi đã suy nghĩ rất lâu về đề tài thu gom và tái chế pin phế thải, nhưng hiện nay vẫn chưa có tính khả thi. Thông tin này đến cho các em, em nào thích thú có thể tìm hiểu và nghiên cứu. Tính thiết thực của đề tài này vô cùng to lớn, chắc chắn sẽ giành được các giải thưởng danh giá nhất của nhà nước. :mohoi (

blueblue
03-04-2006, 03:30 PM
Tụi em là những SV năm 2 lớp 04hh1a. Tụi em có từ 1-5 SV muốn tham gia đề tài cụ thể. Nhiệt tình thì tụi em có nhưng kiến thức còn hạn chế. mong thầy nói cụ thể hơn để tụi em có định hướng công việc cần làm.

napphuong
03-05-2006, 12:39 PM
hì hì, thành phần của pin loại cổ điển thì tụi em ai cũng biết,... nhưng các loại pin mới bây giờ thì sao.....? có gì khác không?... cái này quả thật hơi khó khăn cho tụi sv năm 2, năm 3 như tụi em...
rất mong Thầy định hướng cụ thể!

minhtruc
03-08-2006, 08:36 AM
Hehe, tụi em cần phân biệt loại pin gì thì lên mạng tìm coi, nhiều lắm, tôi cũng có nhiều thông tin về tất cả các loại pin bây giờ, nhưng tôi muốn các em phải tự tìm hiểu cơ. Cò gì liên lạc với tôi tại P48, tòa nhà mới. Rất mong ngày gặp các em

minhtruc
03-10-2006, 04:33 PM
Về đề tài pin, tôi mong muốn được làm việc với các em nhiều nhất. Hiện giờ tôi đã tìm được một số quy trình tổng quát để tái chế pin phế thải, nhưng tôi mong muốn đích thân các em tìm ra cơ, như vậy mới oai và. Như thế cần phải trau dồi khả năng sử dụng anh văn nữa. Tài liệu tiếng Việt chưa có đâu. Mình phải làm nhanh lên nếu không thì chậm mất.

illusion
03-12-2006, 09:30 AM
Theo quan điểm của tui. Nghiên cứu về pin chúng ta nên nghiên cứu về các loại pin mới. theo tui biết thì pin mới hiện nay có pin hydro ( tiền chất metanol). Nguyên tắc pin này là metanol thẩm thấu qua màng, cho ra hydro. Hướng nghiên cứu pin này rất hay và rất mợi Nếu định hướng nghiên cứu từ bây giờ chúng ta sẽ có pin nhiên liệu trong 3-5 năm nữa. Hướng nghiên cứu pin tái chế cũng là một hướng hay, nhưng khả năng thương mại hóa không cao. Mong nhận ý kiến phản hồi

minhtruc
03-14-2006, 12:22 PM
Vấn đề ở đây không phải là việc tìm ra pin mới thay pin cũ mà là vấn đề giải quyết thảm hoạ ô nhiễm môi trường do pin phế thải gây ra, việc tìm ra pin mới là hướng nghiên cứu đúng đắn cần phải được khuyến khích nghiên cứu. Tuy nhiên, nó không nằm trong vấn đề tôi đang bàn tới. :thandie (