PDA

View Full Version : alcol tac dung voi acid dam dac

Truong Cong Chien
11-11-2007, 11:05 PM
cho minh hoi them : khi cho alcol tac dung voi 1 acid dam dac , thi se co kha nang xay ra su canh tranh giua fan ung the va fan ung khu tao ra alken. Vay dua tren co so nao ta co the biet duoc san pham thu duoc la gi?
:noel2 (

Bo_2Q
11-12-2007, 12:59 AM
Em chưa học hữu cơ nên chả rõ. Nhưng có 1 bài em làm về C2H5OH + HCl và C2H5OH + HI xác định sp chính dựa trên mấy íu tố nhiệt hóa học thì Pư nào tỏa nhiệt lớn hơn sẽ ưu tiên hơn ( Lợi về mặt NL)
Sau khi giải quyết số liệu thì ra C2H5OH + HCl --> C2H5Cl + H2O
C2H5OH + HI ---> C2H6 + I2 + H2O là các pư ưu tiên hơn :hutthuoc(

Truong Cong Chien
11-13-2007, 12:37 AM
I- la 1 tac nhan than hach rat tot , nhu vay kha nang the cua no se tot hon Cl chu em !

HoahocPro
11-13-2007, 04:30 AM
Hi!Hình như em chưa nhìn thấy pứ khử này bao giờ vì các rượu là chất oxi hóa rất yếu.Có chăng chỉ là sự cạnh tranh giữa pứ thế và pứ tách loại tạo anken thui.Nếu là vậy thì pứ của ancol bậc 3 > bậc 2 > bậc 1, còn HI thuận lộ cho pư thế > HBr > HCl còn pứ tách thì ngược lại.(có gì sai mong các bác chỉ bảo)

bluemonster
11-13-2007, 12:39 PM
cho minh hoi them : khi cho alcol tac dung voi 1 acid dam dac , thi se co kha nang xay ra su canh tranh giua fan ung the va fan ung khu tao ra alken. Vay dua tren co so nao ta co the biet duoc san pham thu duoc la gi?
:noel2 (

hi Truong Cong Chien !
Bạn vào link này thử xem:
http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=576
Thân !

thuydung
05-19-2008, 04:27 PM
Trong trường hợp cụ thể của EtOH (khan) và H2SO4 đđ thì dựa vào nhiệt độ để biết sản phẩm. Nếu nhiệt độ hỗn hợp phản ứng vào khoảng 130-140 độ C thì ethyl sulfuric acid (EtHSO4) sẽ hình thành và có phản ứng tách nước của 2 phân tử rượu hình thành diethyl ether (đây là loại phản ứng thông dụng để tổng hợp ether đối xứng), phản ứng này cân bằng nên phải tách ether ra, đồng thời nước tạo thành làm loãng acid nên cũng là nhược điểm. Nếu nhiệt độ phản ứng cao hơn 150 độ C thì ethyl sulfuric acid sẽ phân hủy và hình thành ethylene.

He he, mình là dân hóa lý, lâu lâu post bậy qua hữu cơ chơi, có gì các bác hữu cơ correct giúp.

noel274
05-27-2008, 07:33 PM
em có ý kiến là cho H2SO4 đậm đặc vào 1 hợp chất hữu cơ thì nó không oxi hóa rượu thành C luôn ah

tieulytamhoan
05-27-2008, 08:02 PM
em có ý kiến là cho H2SO4 đậm đặc vào 1 hợp chất hữu cơ thì nó không oxi hóa rượu thành C luôn ah
Trong lúc làm thí nghiệm tui từng cho H2SO4 đđ vào methanol mà chả thấy carbon xuất hiện, dd vẫn trong suốt không màu ah bạn ^^

bluenight
05-27-2008, 08:42 PM
Tui cũng thấy vậy đó, mấy lần làm thí nghiệm đều thấy jốg bro tamhoan, chắc là tại pu chậm nên hok thấy đó:D:hutthuoc(

huyngoc
05-29-2008, 09:15 AM
vấn đề là ở chõ chúng ta cho h2so4 gọi là đậm đắc nhưng thức ra là dạng dung dịch lên vẫn có một lượng nước đủu để phản ứng phân hủy RH ko thể xảy ra được

tieulytamhoan
05-29-2008, 07:36 PM
vấn đề là ở chõ chúng ta cho h2so4 gọi là đậm đắc nhưng thức ra là dạng dung dịch lên vẫn có một lượng nước đủu để phản ứng phân hủy RH ko thể xảy ra được
H2SO4 đậm đặc mà tui dùng được khui hẳn hoi từ chai mới ra mà bạn. 98% mừ ^^
Nếu theo như bạn nói ở trên thì tui nghĩ chưa ổn cho lắm vì khi tui cho đường cát trắng vào dd H2SO4 đđ nói trên thì ngay lập tức đường cháy đen thui ah.

huyngoc
05-29-2008, 07:58 PM
híc mình cho là bạn lên xem lại độ tinh khiêt của dung dịch rượu bạn đang dùng vì khi bạn cho acid h2so4 vào đường kính chắc ban sẽ thấy [phản ứng này có phát nhiệtddungs không vầy là phản ứng phân hủy này phát nhiệt điều này ta có thể chứng minh được đúng ko ma theo bạn nói bạn cho rượu vào ko thây gì mình cho la các phân tử rượu có năng lươnmgj liên kết chắc là ko thêwr lớn hơn đường kính đúng ko vậy thì ko có lý gì mà ko có phản ứng phân hủy ở đầy ( kể cả cách giải thích liên quan tơi hệ dị thể của đường kính va acid cung cho thấy theo lý thuyết nó phải khó phân hủy hơn so với rượu chứ nhỉ?nếu có cách giải thích khác mong bạn phản hồi sơm cung trao đổi nhé !thân

Diels-Alder
05-29-2008, 08:17 PM
Oh my god, If you say that sulfuric acid solution 98% is not concentrated solution, I really don't know what is solution considered as concentrated solution ??? :xuong (:ngu ( At this concentration, sulfuric acid behave as oxidation agent, not acid solution.

híc mình cho là bạn lên xem lại độ tinh khiêt của dung dịch rượu bạn đang dùng vì khi bạn cho acid h2so4 vào đường kính chắc ban sẽ thấy [phản ứng này có phát nhiệtddungs không vầy là phản ứng phân hủy này phát nhiệt điều này ta có thể chứng minh được đúng ko ma theo bạn nói bạn cho rượu vào ko thây gì mình cho la các phân tử rượu có năng lươnmgj liên kết chắc là ko thêwr lớn hơn đường kính đúng ko vậy thì ko có lý gì mà ko có phản ứng phân hủy ở đầy ( kể cả cách giải thích liên quan tơi hệ dị thể của đường kính va acid cung cho thấy theo lý thuyết nó phải khó phân hủy hơn so với rượu chứ nhỉ?nếu có cách giải thích khác mong bạn phản hồi sơm cung trao đổi nhé !thân

You have too much mistakes of spelling :chui (:ngu (
Very easy to explain the practical question ?
Trong lúc làm thí nghiệm tui từng cho H2SO4 đđ vào methanol mà chả thấy carbon xuất hiện, dd vẫn trong suốt không màu ah bạn ^^
Remember that ethanol, methanol are super-hydrophilic, and it behaves as aqueous in this case. When you drop H2SO4 solution into methanol (ethanol) solution, immediately, it will be diluted, and cannot "hold on" oxidation characteristic. :hun (:hutthuoc(

Regard.

tigerchem
05-29-2008, 10:16 PM
Tớ chỉ nghĩ là methanol của các cậu hút nước dữ lắm, nên thêm H2SO4 đặc vào thì lượng nước trong methanol đã pha loãng axit ra nên phản ứng chẳng xảy ra, muh muốn phản ứng giữa rượu và H2SO4 xảy ra cần xúc tác và nhiệt độ dữ lắm, như hồi 12 học ấy chứ lấy ống nhỏ giọt nhỏ H2SO4 đặc vào rồi thấy khí bay ra lại la ầm lên là etylen thì chết, có khi nó là SO2 đấy!

huyngoc
05-29-2008, 10:41 PM
hê thực là mất mặt nhưng nói thiệt là ko nghĩ ra là phản ứng của alcol và h2so4 thì cần xúc tác gì nhỉ các pro chỉ cho mình nhé.thân!

Diels-Alder
05-29-2008, 11:54 PM
hê thực là mất mặt nhưng nói thiệt là ko nghĩ ra là phản ứng của alcol và h2so4 thì cần xúc tác gì nhỉ các pro chỉ cho mình nhé.thân!

Ac, :ngu ( Why do you lose face ??? I think your knowledge is too little, so you should learn more than, don't afraid to lose face :chui (:ngu ( ;))

In this reaction, sulfuric acid is both catalysis (Acid-Catalyzed Dehydration of Alcohols) and dehydration agent in high temperature.

khi cho alcol tac dung voi 1 acid dam dac , thi se co kha nang xay ra su canh tranh giua fan ung the va fan ung khu tao ra alken. Vay dua tren co so nao ta co the biet duoc san pham thu duoc la gi?

As with many organic reactions, the products one obtains depends on the conditions used. The dehydration of alcol (in general) or ethanol (in particular) to ethene (ethylene) is carried out so that the product, ethylene, is removed from the reaction as it is formed and therefore one isolates the alkene.

If one runs the reaction in a pressure vessel so that all the components of the reaction are held together in the same vessel, then a large amount of diethyl ether is formed.

To be honest, some of both are formed in all cases, so the use of the proper conditions is crucial to isolate the product you want.

In these cases, both reactions are only used industrially and never done in a normal chem lab

Regard.

huyngoc
05-30-2008, 12:28 AM
vâng chính vì vậy mới không thể hiểu là tại sao còn đặt vấn đề xúc tác mần chi?!

tigerchem
05-30-2008, 07:28 PM
Alcol khử nước cho ra alken tương ứng. Sự khử nước có thể thực hiện với xúc tác acid hoặc alumin ở nhiệt độ cao. Acid thường dùng là H2SO4, đôi khi dùng H3PO4, phản ứng được thực hiện bằng cách đun hoàn lưu alcol với acid. Còn alumin đóng vai trò như một acid Lewis, phản ứng được thực hiện bằng cách đun sôi alcol, sau đó dẫn hơi alcol đi ngang qua alumin đang đun nóng ở nhiệt độ 350-400oC.
Lê Ngọc Thạch - Hóa học hữu cơ - NXB ĐHQG TPHCM (2002) trang 48
PS: tớ nghĩ nên khép topic này ở đây là được rồi.