PDA

View Full Version : Phức chất cacbonyl

langtutimyeu55
12-18-2007, 07:46 AM
Tui viết bài này, pà con coi được hay ko thì góp ý nha!!! :ungho (

bluemonster
12-18-2007, 02:48 PM

Hi !
Mình đã xem qua seminar bạn làm ! Có vài lời nhận xét như sau:

+Về hình thức: Đẹp, nặng, laptop cùi của mình bật xém treo hai lần ! :sangkhoai

+Về nội dung: Nếu ở cấp độ đại học, đặc biệt Khoa Hóa trường KHTN, môn phức chất do cô Xuân dạy, thì quả thật nội dung seminar này hơi nghèo nàn ! Bạn làm chuyên về carbonyl, nhưng lượng kíên thức cung cấp chỉ là một mục nhỏ trong bài liên kết trong phức chất, hay liên kết pi trong phức chất ...

Nếu bạn đã chọn một đề tài học thuật chuyên sâu, thì nên nghiên cứu về ứng dụng, về độc hại, còn những mục trong seminar của bạn nên đưa vào phần giới thiệu của mục tổng quan.

Về chuyên môn, chẳng hạn ở slide 4, bạn nên nói rõ lập luận theo quan điểm VB, với sự dồn electron (phối tử trường mạnh).

Hay ở slide 5, "quan điểm liên kết cho nhận", ở đây đã bao gồm cả hai nghĩa pi-acceptor ligand và pi-donor ligand.
Và lập luận ở ngay "gạch đầu dòng" đầu tiên, nhìn chung khó nói, khó kết luận --> khó chuẩn xác. Vì bản chất sự phối trí electron từ ligand --> NTTT là tạo liên kết, tạo khung sườn cấu trúc. Trong khi sự xen phủ của electron ở NTTT với antibonding của ligand chỉ là liên kết phụ, như một xu hướng tất nhiên để làm bền liên kết M-L, tương tự như sự siêu liên hợp hay liên hợp trong hóa hữu cơ.
Hai hướng tương tác này có độ mạnh khó định lượng được, nên cũng ko cần kết luận NTTT hầu như trung hòa điện.
:hocbong (

Một điểm nữa theo mình khi dùng MO theory thì hạn chế từ xen phủ orbital, và thay vào đó bằng từ "tổ hợp", vì nó đã bao gồm cả hai yếu tố: phase + năng lượng.

Đó là một vài lời nhận xét của mình.
Thân !
:treoco (

Mị Hư
10-08-2008, 04:49 PM
:24h_046::24h_046:mình là thành viên mới trên diễn đàn, mình đang tìm kiếm tài liệu về phức carbonyl, các bạn có thể cho mìh xin tài liệu hoặc link đến web nào có đc k, mình k giỏi tiếng Anh nên muốn cho mình trang web tiếng Việt thôi nhé
thanks các bạn rất nhiều

Zero
10-08-2008, 07:42 PM
Tìm đọc cuốn Hóa vô cơ của thầy Nhâm, thầy Vận (Nguyễn Đức), và đặc biệt chú ý đến cuốn Hóa học phức chất của cô Trần Thị Bình, có viết khá kỹ về cái này. Nhưng muốn hiểu biết sâu hơn và nhiều hơn thì nên học Anh văn đi, dân Hóa mà không khá về anh văn thì sau này chẳng thể đi sâu thêm vào môn này đâu, dù không thích cũng vẫn phải cố mà học bạn à ^^

nguyen thi hoai nhan
05-22-2010, 09:45 AM

làm sao dọc được ma nhận xét đây?