PDA

View Full Version : Cần gấp! HPLC

NGO LE NGOC
02-01-2008, 09:15 AM
Tôi đang sử dụng máy HPLC để xác định phân tử lượng của các polymer. Tôi dùng column TSK-GEL G3000SWXL để tiến hành đo.Và dung môi là 0.3M NaCl in 0.05M phótphate buffer, pH 7, Flow rate 1ml/min. Vấn đề tôi gặp phải là không đo được peak của mẵu đã bơm vào. Có thể giải thích giúp tôi được không?Xin cam on.

napoleon9
02-01-2008, 07:33 PM
theo mình thì bạn có thể tham khảo "kỹ thuật phân tích phụ gia polymer bằng GC- AES" mà mình đã làm.
cái bạn cần chú ý là cách tạo dung dịch để bơm vào máy để đo.
bạn cần lựa dung môi thích hợp để hòa tan polymer tốt ko ảnh hưởng đến kết quả phân tích.
bạn dùng loại cột có thích hợp để phân tích polymer mà bạn đang sử dụng ko? bạn cần chú ý các thông số của cột so với thông số mà polymer của bạn, như dự đoán khối lượng của các chất trong polymer có , thích hợp dùng loại cột nào?
cho mình hỏi đầu dò của bạn là MS hả?
"dung môi là 0.3M NaCl in 0.05M phótphate buffer, pH 7, Flow rate 1ml/min"
cái này bạn đã khảo sát là tốt chưa hay là kết quả do bạn tham khảo của người khác, bạn cần khảo sát tùy theo loai polymer mà dung môi có thể khác nhau?
mình cũng chỉ biết sơ sơ qua cái máy HPLC-MS thôi! chỉ đúng kế bên cho mấy huynh chỉ chứ chưa dám đụng vào sợ mang quạ vào thân!
có gì góp ý nha