PDA

View Full Version : hỏi môn học hóa phân tích

trannguyen
03-01-2008, 12:38 AM
mới đi học hóa phân tích 2 có mấy buổi mà bị thầy đông hăm dọa dữ quá. thấy cũg ớn lạnh cả người
anh em khóa 06 lên đây :nhau ( nha
có ai biết câu này thì giải thích cho Nghĩa với nha
ở trang 63 giáo trình hóa phân tích định lượng của thầy cù thành long có đặt vấn đề dùng chất gốc chuẩn là NaCl cho phép chuẩn độ acid và baz
ở đây việc chuẩn độ thực hiện trên nguyên tắc nào vậy ạ? :nhanmat(

huy_hpt
03-01-2008, 03:07 AM
Hê, có nhầm không vậy NaCl làm sao là chất chuẩn cho chuẩn độ acid-bazo được

emtrai06
03-01-2008, 03:39 AM
vậy mà có đó
thầy Đông nói về nha nghiên cứu đó

victory71986
03-01-2008, 04:22 AM
sáng mới học môn hoá PT2 thấy trong sách ghi chuẩn độ Na0H và HCl bằng NaCl ,thấy thầy bảo chuẩn độ cái đó cũng tốt vậy ai biết chuẩn nó như thế nào ko chỉ mình vợi

victory71986
03-01-2008, 05:20 AM
theo tôi vì NaCl phân li tạo Na+ và Cl- chắc Na+ tác kích vào nhóm OH- và Cl- của acid và bazo ai có ý kiến nào hay nói cho moi người hiếu thêm nhé

huy_hpt
03-01-2008, 05:51 AM
theo tôi vì NaCl phân li tạo Na+ và Cl- chắc Na+ tác kích vào nhóm OH- và Cl- của acid và bazo ai có ý kiến nào hay nói cho moi người hiếu thêm nhé

Không thể có nào có phản ứng ở đây được, NaOH + NaCl -->???
HCl + NaCl --->???
Các bạn có thể nói cho mình biết sách hóa phân tích nào viết thể được không
Còn các chất trên khi vào nước thì đương nhiên là phân ly rồi, nhưng chỉ có sự hòa lẫn vào nhau thôi chứ là sao lại có thể có pứ đc nhỉ. NaOH + HCl (chuẩn) = NaCl + H2O vậy 1 chất là sản phẩm của phản ứng làm sao lại tác dụng ngược lại với chất ban đầu khi pứ này không thuận nghịch, rất dễ xảy ra
Không thể hiểu nổi thày có ý gì, hay thầy hỏi mẹo??? Nhưng sách viết thế thì???

victory71986
03-01-2008, 07:15 AM
trời ơi sách để học mà sao ghi tầm bậy vào đc :( với lạicó sự khẳng định của thầylà "nó là chất chuẩn gốc rất tốt " thế mới hay chứ ai giải thích dùm đc ko các cao thủ phân tích đâu hết rồi help chúng tôi đi tuần sau thầy cho bài kiểm tra chắc hỏ câu này wé >.<

chemist2408
03-01-2008, 07:22 AM
Ừ, đúng rồi, mình cũng là khóa 06 đây. Thầy Đông nổi tiếng là khó tính mà, cho đề thi khó chết mồ. Nhìn cuốn phân tích 2 mà thấy chóng mặt quá. NaCl là chất chuẩn rất tốt cho p/ư chuẩn độ acid-base, lên google tìm mà chẳng thấy gì cả. Tụi mình add nick nhau trên YM để lập room rao đổi học tập đi. Mình cũng giới thiệu cho các bạn một vài sách về phân tích 2 mà các bạn có thể tham khảo :
- HÓA HỌC PT ĐỊNH LƯỢNG - NGUYỄN TINH DUNG - NXBGD
- CƠ SỞ HÓA HỌC PT - HOÀNG MINH CHÂU - NXBGD

aqhl
03-01-2008, 07:44 AM
Mình mới check thấy chất chuẩn gốc cho acid là Na2CO3, và dùng acid này chuẩn độ baz. Còn NaCl là chất chuẩn cho phản ứng tủa AgNO3. Không biết sách có ghi nhầm không. Chuyện các thầy biên soạn chính xác nhưng khi đưa lên nhà xuất bản ĐHQG-HCM hay Ban xuất bản trường KHTN TPHCM, biên tập và đánh máy lại, thì chuyện sai sót là chuyện thường ngày ở huyện, ko có gì đáng ngạc nhiên.

http://en.wikipedia.org/wiki/Primary_standard

chemist2408
03-01-2008, 07:47 AM
Hôm nay thầy có hỏi cả lớp là các em có thấy gì lạ không ? Thẩy không ai phát hiện, thầy mới nói là NaCl. Thầy còn nói là cái này đặc biệt, về nhà tìm hiểu thêm, em lên google tra mãi chẳng thấy gì cả. Mặt khác, cái này không phải đánh máy mà là chính chữ của thầy CÙ THÀNH LONG.

aqhl
03-01-2008, 08:10 AM
vậy dựa trên độ dẫn điện của dung dịch xem sao. độ dẫn điện của dung dịch NaCl rất khác so với dung dịch acid hay baz.

huy_hpt
03-01-2008, 09:46 AM
Mình mới check thấy chất chuẩn gốc cho acid là Na2CO3, và dùng acid này chuẩn độ baz. Còn NaCl là chất chuẩn cho phản ứng tủa AgNO3. Không biết sách có ghi nhầm không. Chuyện các thầy biên soạn chính xác nhưng khi đưa lên nhà xuất bản ĐHQG-HCM hay Ban xuất bản trường KHTN TPHCM, biên tập và đánh máy lại, thì chuyện sai sót là chuyện thường ngày ở huyện, ko có gì đáng ngạc nhiên.

http://en.wikipedia.org/wiki/Primary_standard

Đồng ý với bạn các chất được dùng để xác lập độ chuẩn của dd acid là Na2CO3 , Borax , Na2C2O4 , oxit thủy ngân Nhưng (lại 1 chữ nhưng) đúng là có dùng NaCl để chuẩn độ bazo thật các bạn a. Cái này mình toàn làm để xác định dung lượng trao đổi của nhựa cation hoặc anion mà lúc chiều lại quên béng đi mất. Thầy Đông của các bạn hỏi khó thật, cái này chỉ những ai từng làm qua TN này mới biết chứ hỏi SV bụt 1 câu như vậy thì khó quá.
Nguyên tắc là thể này các bạn ạ
Hoạt hóa nhựa trao đổi ion CATION hoặc ANION (cái này phải biết chính xác)
Cho 1 lượng cx NaCl (hoặc KCl) vào khi đó với nhựa K sẽ đấy ion H+ ra còn nhựa A sẽ đẩy ion OH- ra (lượng acid hoặc bazo tuong đương với lượng NaCl đã lấy)
R-H + NaCl <--> R-Na + HCl
Thu dung dịch và Binh định mức và thêm nc tới vạch
Lấy dung dịch ra và tiến hành chuẩn độ axit - bazo với chất chỉ thị phenolphthalein

Cơ bản là thế còn nếu thầy hỏi pp này ưu việt hơn các pp khác ntn thì mình thua luôn

À sách hpt các bạn nên tìm cuốn Cơ sở hóa học phân tích (tập 2) của AP.Kreskov do Từ Vọng Nghi, Trần Tứ Hiếu dịch
Cuôn của thầy Hoàng Minh Châu viết chung với thầy TVNghi, TV Mặc các bạn chú ý sách đấy có nhiều chỗ chế bản sai đó nhe

pergularia_nl
03-09-2008, 10:32 AM
Gợi ý ở đây là dùng "ionit", hay nhựa trao đổi ion!

anhba
03-11-2008, 08:58 PM
mình ko hiểu khi qua cột trao đổi thì cột có giữ lại ít sẩn phẩm ko hay thu được 100% sản phẩm

huy_hpt
03-12-2008, 03:11 AM
Nó là quá trình trao đổi trên nhựa nên chắc không giữ lại H+ hoặc OH- khi ta tiến hành rửa nhiều lần bằng nước cất

trannguyen
04-04-2008, 08:15 AM
ai cần phần mền đáng công thức toán học để làm tường trình phân tích thì có file nè
có vài bạn đã hỏi tui cách đánh công thức toán trong ­word bằng chức năng Equation Editor tui thấy nó thường là đòi đĩa CD.
nên thôi đã vậy thì cài cái Math type này luôn đi
http://www.dessci.com/en/products/mathtype/trial.asp (http://)
chúc các bạn làm tốt bài tường trình nhé.

Noel
04-05-2008, 11:09 AM
cái chuẩn độ này thì dùng phương pháp như huy_hpt là đúng rồi sau khi dùng thì chỉ cần ngâm nhựa lại với dd acid và baz là cột nhựa sẽ no lại ngay có thể dùng tiếp được. đây hình như cũng là cách nhận biết dung dịch có 2 ion coban và niken thì phải ?

trannguyen
04-08-2008, 11:50 PM
phép tính này lấy mấy chữ số có nghĩa?

10exp-2*9.73/10.00=0.00973

độ lệch chuẩn của pipet là 0.02 nên lấy là 0.020 hay 0.02
trả lời nhanh cho mình nha.
thank's much!

Minh Tuyết
04-09-2008, 11:03 AM
số CSCN của phần mũ ( trong đây có thể xét là 9.73) được xác định tùy thuộc vào xuất xứ của nó là số tự nhiên (số đo được từ thực nghiệm) hay số logarit.
trường hợp là số tự nhiên thì kết quả sẽ là 0.00973 (3CSCN)
trường hợp nó là số logarit kết quả sẽ là 0.0097 (2 CSCN)
bạn có thể xem trong sách Phân tích định lượng 2 của thầy Cù Thành Long, thầy viết rất rõ!!!

New_P
04-15-2008, 07:31 PM
Đồng ý với bạn các chất được dùng để xác lập độ chuẩn của dd acid là Na2CO3 , Borax , Na2C2O4 , oxit thủy ngân Nhưng (lại 1 chữ nhưng) đúng là có dùng NaCl để chuẩn độ bazo thật các bạn a. Cái này mình toàn làm để xác định dung lượng trao đổi của nhựa cation hoặc anion mà lúc chiều lại quên béng đi mất. Thầy Đông của các bạn hỏi khó thật, cái này chỉ những ai từng làm qua TN này mới biết chứ hỏi SV bụt 1 câu như vậy thì khó quá.
Nguyên tắc là thể này các bạn ạ
Hoạt hóa nhựa trao đổi ion CATION hoặc ANION (cái này phải biết chính xác)
Cho 1 lượng cx NaCl (hoặc KCl) vào khi đó với nhựa K sẽ đấy ion H+ ra còn nhựa A sẽ đẩy ion OH- ra (lượng acid hoặc bazo tuong đương với lượng NaCl đã lấy)
R-H + NaCl <--> R-Na + HCl
Thu dung dịch và Binh định mức và thêm nc tới vạch
Lấy dung dịch ra và tiến hành chuẩn độ axit - bazo với chất chỉ thị phenolphthalein

Cơ bản là thế còn nếu thầy hỏi pp này ưu việt hơn các pp khác ntn thì mình thua luôn

À sách hpt các bạn nên tìm cuốn Cơ sở hóa học phân tích (tập 2) của AP.Kreskov do Từ Vọng Nghi, Trần Tứ Hiếu dịch
Cuôn của thầy Hoàng Minh Châu viết chung với thầy TVNghi, TV Mặc các bạn chú ý sách đấy có nhiều chỗ chế bản sai đó nhe

Cho em hỏi tý, cái R-H mà anh sử dụng là acid yếu hả anh. Và lượng H+ được tách ra là hoàn toàn kô?

trannguyen
04-16-2008, 01:02 PM
số CSCN của phần mũ ( trong đây có thể xét là 9.73) được xác định tùy thuộc vào xuất xứ của nó là số tự nhiên (số đo được từ thực nghiệm) hay số logarit.
trường hợp là số tự nhiên thì kết quả sẽ là 0.00973 (3CSCN)
trường hợp nó là số logarit kết quả sẽ là 0.0097 (2 CSCN)
bạn có thể xem trong sách Phân tích định lượng 2 của thầy Cù Thành Long, thầy viết rất rõ!!!
ừm sách thầy long thì viết cực rõ. nhưng túm lại nếu là bạn thì bạn lấy 2 hay ba chữ số có nghĩa. tui cũng đọc nhiều lần nhưng vẫn không thoát khỏi luẩn quẩn. tui nghĩ là ba thì đúng hơn nhưng Viết tường trình thì viết 2.
bài làm thì nộp rồi nhưng bạn cứ nói kết quả của bạn để tui tham khảo

huy_hpt
04-16-2008, 08:52 PM
Cho em hỏi tý, cái R-H mà anh sử dụng là acid yếu hả anh. Và lượng H+ được tách ra là hoàn toàn kô?

Chết, bắt đầu sa vào vụ sắc ký trao đổi ion mất rồi, cơ chế, tính chất... thì hơi khoai, mình không rành lắm.
Đầu tiên: Lượng H+ có tách ra hoàn toàn không, thì chắc chắn là không vì chẳng cái gì là hoàn toàn cả :ngungay ( nhưng với chuẩn độ acid-base thì không mắc sai số do lượng H+ do ái lực tương tác nào đó bị giữ lại trên nhựa cationit là đủ nhỏ để nằm trong sai số của phép chuẩn độ

Việc xác định độ chuẩn này thì mình không làm vì sử dụng các phương pháp khác đơn giản và nhanh hơn, mình chỉ làm là xác định dung lượng trao đổi của nhựa ionit mà thôi, có nghĩa không quan tâm nhựa đó là có nhóm thế acid - base mạnh hay yếu, vì nó là thứ cần phân tích mà, đưa KCl vào và chuẩn độ lượng bị đẩy ra bằng pứ trung hòa.

Còn mình nghĩ nên sử dụng nhựa cationit acid mạnh vì bản thân nhựa này được đặc trưng bởi tính dễ thay thế các ion hydro bằng các ion khác (nhóm SO3H; PO3H2 là những nhóm hoạt động) cation acid yếu khi ở pH thấp sự trao đổi lại bị giảm.

Ngoài ra vấn đề trao đổi trên nhựa còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố như hình dạng, tính trương của nhựa, nhóm thế (tính chọn lọc...) Nói chung vụ này chắc thuộc về hóa lý phải hỏi bác aqhl nhỉ :chaomung

nanoman
04-17-2008, 04:59 AM
Dung dịch sau khi qua cột (chứa nhựa trao đổi ion) ĐƯỢC chuẩn độ pH ---> suy ra lượng ion kim loại bị giữ lại trong cột (theo phản ứng trao đổi) ---> khả năng trao đổi của nhựa đối với 1 ion nào đó (khác nhau đối với các ion khác nhau)----> có thể biết hỗn hợp của những ion nào có thể tách ra được. Có nghĩa là sắc kí trao đổi ion SỬ DỤNG chuẩn độ acid-base, chứ KHÔNG phải là phương pháp chuẩn độ!

minhtruc
05-01-2008, 04:16 PM
ừm sách thầy long thì viết cực rõ. nhưng túm lại nếu là bạn thì bạn lấy 2 hay ba chữ số có nghĩa. tui cũng đọc nhiều lần nhưng vẫn không thoát khỏi luẩn quẩn. tui nghĩ là ba thì đúng hơn nhưng Viết tường trình thì viết 2.
bài làm thì nộp rồi nhưng bạn cứ nói kết quả của bạn để tui tham khảo

Tổ chức ISO quy ước biểu diễn khoảng bất ổn lấy 2 chữ số có nghĩa. Mình có thể nghĩ là lấy 3 hay 4 thậm chí vô cùng, nhưng quy định là quy định mình phải tuân theo.

ChemMan
10-10-2008, 12:14 PM
Tổ chức ISO quy ước biểu diễn khoảng bất ổn lấy 2 chữ số có nghĩa. Mình có thể nghĩ là lấy 3 hay 4 thậm chí vô cùng, nhưng quy định là quy định mình phải tuân theo.

CSCN phụ thuộc vào độ chính xác của thiết bị đo. Khi có nhiều thiết bị tham gia vào 1 quá trình phân tích, CSCN lấy theo thiết bị có độ chính xác tệ nhất.

halong
10-10-2008, 01:52 PM
thầy Cù Thành Long không hề nhầm.NaCl là chất chuẩn gốc đấy