PDA

View Full Version : Thực tập hóa vô cơ 1

funny_diary
03-22-2008, 11:37 AM
cho mình hỏi
trong khi diều chế NaCl = pp ion chung (sục khí HCl vào dd bão hòa NaCl )
1) tại sao một số nhóm làm ra tinh thể muối rất nhỏ gần như dạng bột mịn, 1 số nhóm lai ra tinh thể to hơn , yếu tố nào ảnh hưởng vậy?
2) va` nếu tinh thể kết tinh có màu va`ng va`ng có phải do lẫn tạp chất?
3) để loại tạp chất, có phải mình phải tra'ng rửa bằng ancol thật kĩ ko, hay bằng cách nào , xin chỉ ju'p mi`nh nhé
thanks. :nghe (

tieulytamhoan
03-22-2008, 11:45 AM
cho minh hoi
trong khi dieu che NaCl = pp ion chung (suc khi HCl vao dd bao hoa NaCl )
1) tai sao mot so nhom lam ra tinh the muoi rat nho gan nhu dang bot min, 1 so nhom lai ra tinh the to hon , yeu to nao anh huong vay?
2) va neu tinh the ket tinh co mau vang vang co phai do lan tap chat?
3) de loai tap chat, co phai minh phai trang rua bang ancol that ki ko, hay bang cach nao , xin chi jup minh nhe
1/ Kích thước hạt tùy thuộc vào thời gian nuôi tinh thể bạn ah.

2/ Sau khi lọc rửa acid, "rang" muối rồi mới có màu vàng hay có màu vàng trước khi lọc rửa sản phẩm ?

3/ Dùng acol để rửa acid HCl đi kèm với sản phẩm. Tuy nhiên ko nên rửa nhìu acol quá sẽ mất bớt sản phẩm vì trong acol có nhiều H2O nữa mà :cuoi (

funny_diary
03-22-2008, 11:47 AM
giúp mình với
làm thế nào để tinh thể phèn nhôm đều và đẹp vậy
sao các nhóm kia ra đều va` đẹp. còn nhóm mình làm ra ko đẹp
có phải mình phải lọc thật kĩ ko
hay là do trong quá trình đem cô, mình đã cô dung dịch quá cạn hay ko?
:cam (

tieulytamhoan
03-22-2008, 11:55 AM
giup minh voi :
lam the nao de tinh the phen nhom deu va dep vay?
sao cac nhom kia lam ra rat dep . con nhom cua minh lam ra ko dep, jong nhu la o ngoai thi truong ban vay?
co phai minh phai loc that ki ko?
hay la do trong wa trinh dem cô cho dd it lai roi dem ket tinh, minh da cô dd wa can hay ko?
:cam (
Đẹp hay không là do thao tác trong quá trình điều chế của bạn, củng có ảnh hưởng của pH kết tinh & thời gian kết tinh. Nhưng đẹp hay không mang đi chuẩn độ hàm lượng là bít ngay phèn của bạn tốt hay ko liền :cuoi (
Lọc cũng đóng vai trò rất quan trọng.
Mà làm những bài điều chế có thể lẫn tạp chất (như bài phèn lẫn KCl) thì bạn nên tra cứu bảng độ tan các tạp chất, biến thiên như thế nào so với nhiệt độ để tiến hành nung, cô dd cho hợp lý, tránh hiện tượng "bột nhão" & lẫn nhiều tạp chất
Túm lại, trong thực tập bạn nên xem kỹ các điều kiện tiến hành p/ứ & chú ý tập trung vào thao tác cho tốt là sản phẩm sẽ ko tệ đâu.
Chúc học tốt nhé! Thân!

funny_diary
03-22-2008, 12:05 PM
mau vang hinh nhu la do con lan acid HCl trong wa trinh rua ancol ko sach do , vay minh phai rua ki chut phai ko
nhugn pp ion chung la khi suc khi HCl vao nong do Cl- nhiu nen pu theo chiu nguoc lai tao ra NaCl ran chìm xuong day erlen ma ban , dau co nuoi tinh the j dau , nen minh cung hoi thac mac cho nay
day la bai thuc hanh 1 trong hoa vo co 1 do ban , cho minh y kien nha

tieulytamhoan
03-22-2008, 12:13 PM
mau vang hinh nhu la do con lan acid HCl trong wa trinh rua ancol ko sach do , vay minh phai rua ki chut phai ko
nhugn pp ion chung la khi suc khi HCl vao nong do Cl- nhiu nen pu theo chiu nguoc lai tao ra NaCl ran chìm xuong day erlen ma ban , dau co nuoi tinh the j dau , nen minh cung hoi thac mac cho nay
day la bai thuc hanh 1 trong hoa vo co 1 do ban , cho minh y kien nha
Màu vàng có thể bạn ko rửa sạch phễu Buchner hoặc HCl còn dính trên sp như bạn nói nhưng nếu là HCl thì khi "rang" xong là muối lại trắng tinh ngay. Như mình đã khuyến cáo từ trước, ko nên rửa nhìu acol quá sẽ mất sản phẩm.
Tuy là pp ion chung nhưng tinh thể của bạn sẽ to hơn nếu thời gian kết tinh dài, bạn làm kết tinh sẽ thấy mà.

@@@ lần sau trở đi bạn nên viết có dấu nhé. Nếu ko sớm muộn bài viết của bạn sẽ bị "đi về nơi xa" đấy. Nhớ đọc kỹ nội quy diễn đàn bạn nhé. Chúc học tốt! Thân!

funny_diary
03-25-2008, 10:49 AM
Màu vàng có thể bạn ko rửa sạch phễu Buchner hoặc HCl còn dính trên sp như bạn nói nhưng nếu là HCl thì khi "rang" xong là muối lại trắng tinh ngay. Như mình đã khuyến cáo từ trước, ko nên rửa nhìu acol quá sẽ mất sản phẩm.
Tuy là pp ion chung nhưng tinh thể của bạn sẽ to hơn nếu thời gian kết tinh dài, bạn làm kết tinh sẽ thấy mà.

@@@ lần sau trở đi bạn nên viết có dấu nhé. Nếu ko sớm muộn bài viết của bạn sẽ bị "đi về nơi xa" đấy. Nhớ đọc kỹ nội quy diễn đàn bạn nhé. Chúc học tốt! Thân!

cám ơn bạn tieulytamhoan đã nhắc nhở mình thật lịch sự!
chứ đâu như aqhl
Moderator nói 1 câu làm mình thật sự sốc : "Đề nghị bạn funny_diary sửa dấu lại nhé. Sau 24h, nếu bạn ko sửa dấu, các bài ko dấu của bạn sẽ được move vào "thùng rác". Lên đây nhờ vả, thì cũng phải tôn trọng các thành viên khác 1 tí. Chào."

đây là lần đầu tiên mình lên diễn đàn ,chưa bao jo gửi bài viết, nên minh ko pít, ko rành về mạng cho lắm,sao lại nói nặng như vậy,tỏ vẻ khinh thường người khác như vậy, đây là diễn đàn để mình học hỏi nhau, ai lại đi nói như vậy!!!
mình thật sự buồn!!!

trannguyen
03-25-2008, 11:17 PM
bạn funny_diary có thấy vai trò của việc đuổi khí ra trong bài điều chế NaHCO3 quan trong như thế nào không?
mình có ý kiến đề xuất là đuổi kkhí tại bình phòng hộ trước sau đó mới đuổi ở bình E như vậy NH3 sẽ ít thoát ra nhất. và khi đổ nước trong erlen chưa đá vôi thì chỉ cần đuổi khí ở bình phòng hộ ( mở nút sao su bịt kín ống ở bình E) chứ không cần đuổi từ bình phòng hộ rồi sang tới tận bình E. không biết you thấy như thế nào ha

funny_diary
03-29-2008, 10:48 AM
bạn funny_diary có thấy vai trò của việc đuổi khí ra trong bài điều chế NaHCO3 quan trong như thế nào không?
mình có ý kiến đề xuất là đuổi kkhí tại bình phòng hộ trước sau đó mới đuổi ở bình E như vậy NH3 sẽ ít thoát ra nhất. và khi đổ nước trong erlen chưa đá vôi thì chỉ cần đuổi khí ở bình phòng hộ ( mở nút sao su bịt kín ống ở bình E) chứ không cần đuổi từ bình phòng hộ rồi sang tới tận bình E. không biết you thấy như thế nào ha

đúng rồi, việc đuổi khí rất wan trọng, nếu ko đuổi khí ra hết ,áp suất cao nguy hiểm
đồng thời HCl sẽ ko xuống được
phải lắc bình rất lâu rất mạnh mà vẫn ko hóa đục
vì vậy phải đuổi khí hết mới làm nhanh được

còn việc phải đuổi khí trong bình phòng hộ trước thì mình thấy hơi khó đó, bạn có thể giải thích rõ cách bạn làm ko , vì khi mình lắp hệ thống thành 1 hệ kín rùi, làm sao mình đuổi riêng khí ở bình phòng hộ được, nếu vậy thì ở erlen E vẫn còn ko khí ah :)

mà mình thấy làm phản ứng điều chế NaHCO3 bằng cách này nguy hiểm wa', ko ai mà làm ko bị trào ngược hay bị nổ ( do áp suất cao , đẩy nắp bung ra ) vậy là hệ bị hở, lại phải đuổi khí lại từ đầu , NH3 bay mất=> hiệu suất thấp
mọi người có cách nào khắc phục ko ?

key435
03-29-2008, 11:06 AM
cho mình hỏi
trong khi diều chế NaCl = pp ion chung (sục khí HCl vào dd bão hòa NaCl )
1) tại sao một số nhóm làm ra tinh thể muối rất nhỏ gần như dạng bột mịn, 1 số nhóm lai ra tinh thể to hơn , yếu tố nào ảnh hưởng vậy?
2) va` nếu tinh thể kết tinh có màu va`ng va`ng có phải do lẫn tạp chất?
3) để loại tạp chất, có phải mình phải tra'ng rửa bằng ancol thật kĩ ko, hay bằng cách nào , xin chỉ ju'p mi`nh nhé

1- Tinh thể muối ăn gần như giống nhau ! Nhóm nào làm to hơn là chưa rang kỹ rồi hoặc là khi rang để muốn ăn vón cục ! Nếu muối tinh thể lơn thì nồng độ phải loãng mới có thể kết tinh được. Nhưng bài này làm nồng độ giốn nhau mà !
2- Màu vàng có thể do lẫn HCl nhưng chủ yếu ko phải là HCl mà là muối FeCl2 thầy đã nói trong nước có lẫn muối sắt vì thế nếu lượng HCl lớn thì sẽ sinh ra muối FeCl2 có màu vàng ! Nhưng khi lọc và rữa thì màu vàng này cũng biến mất ( ko biết vì sao )
3-Thì phải rữa bằng ancol là dung môi phân cực hòa tan tốt HCl - nếu rữa bằng nước thì làm tăng lược tạp chất ah ! Mà vì NaCl cũng hòa tan trong ancol nên rữa phải có giới hạn !

Đó là ý kiến đóng góp của mình đó ! :suytu (

key435
03-29-2008, 11:11 AM
đúng rồi, việc đuổi khí rất wan trọng, nếu ko đuổi khí ra hết ,áp suất cao nguy hiểm
đồng thời HCl sẽ ko xuống được
phải lắc bình rất lâu rất mạnh mà vẫn ko hóa đục
vì vậy phải đuổi khí hết mới làm nhanh được

còn việc phải đuổi khí trong bình phòng hộ trước thì mình thấy hơi khó đó, bạn có thể giải thích rõ cách bạn làm ko , vì khi mình lắp hệ thống thành 1 hệ kín rùi, làm sao mình đuổi riêng khí ở bình phòng hộ được, nếu vậy thì ở erlen E vẫn còn ko khí ah :)

mà mình thấy làm phản ứng điều chế NaHCO3 bằng cách này nguy hiểm wa', ko ai mà làm ko bị trào ngược hay bị nổ ( do áp suất cao , đẩy nắp bung ra ) vậy là hệ bị hở, lại phải đuổi khí lại từ đầu , NH3 bay mất=> hiệu suất thấp
mọi người có cách nào khắc phục ko ?

Mình đâu thấy có gì nguy hiểm đâu - buổi thực tập của nhóm mình có chuyện gì đâu ? Việc đuổi khí cũng đơn giản mà - chỉ việc thấy bọt khí chạy ngược lên thì mở bình E cho khí thoát - cứ canh khoảng 2-3 phút thì lại đóng bình tiếp tục lắc ! Việc này thì cần phải quan sát một chút thôi ! nói chung thực tập hóa vô cơ 1 mình thấy rất rãnh rỗi ( không như phân tích )

trannguyen
03-30-2008, 07:39 AM
thì mình mởi nút ở bình phòng hộ cho đuổi thí còn bình E thì mình bịt lại , bịt bằng tay cũng được

tieulytamhoan
05-16-2008, 11:56 AM
thì mình mởi nút ở bình phòng hộ cho đuổi thí còn bình E thì mình bịch lại , bịch bằng tay cũng được
Hix hix...bạn trannguyen ui, "bịt" chứ không phải "bịch" :mohoi (
"Bịt" là 1 hành động đậy 1 vật thể lại, còn "bịch" theo tiếng địa phương là cái bọc, cái bao dùng để đựng đồ vật :mohoi (

Bạn nên viết cho chuẩn chính tả 1 chút nhé, từ nào chưa chắc chắn thì có thể tra trên từ điển tiếng Việt để chắc chắn chớ đừng viết vội :mohoi (

1 vài ý kiến chủ quan của mình, mong bạn đón nhận và đừng giận. Thân!

trannguyen
05-16-2008, 12:00 PM
ừm thì bịt chứ không phải bịch, sơ ý thôi mà. ai mà chẳng có lúc lầm lần chứ đúng không nè. để mình sửa lại là được rồi chứ nè!

golddawn
05-22-2008, 10:32 AM
Hello, đây là ý kiến của Golddawn.
Đúng là chúng ta phải giữ forum có nề nếp nhưng cũng đừng khắc khe quá. Ngay cả Golddawn cũng sai chính ta khi gõ quá nhanh. Vì vậy, khi một bài viết có lỗi chính ta thì Chúng ta nên gởi Private message cho nhau để bạn đó tự sửa, không nên bắt lỗi ngay trên diễn đàn rồi kèm theo một câu đại khái như:
Tại vì chính người bắt lỗi cũng sẽ có lỗi khi viết như vậy. Tóm lại:
Khi viết bài, như đã nói, chúng ta phải có trách nhiệm với lời nói và suy nghĩ của mình, đó là thước đo để đánh giá phong cách và sự trưởng thành suy nghĩ của mỗi cá nhân. Hai là nếu có lỗi chính tả thì các bạn nên tế nhị và nhắc khéo qua PM. Còn lại thì cứ theo nội quy của box và forum để tuỳ nghi xử lý.
Thân,

tieulytamhoan
05-22-2008, 06:55 PM
Đúng là chúng ta phải giữ forum có nề nếp nhưng cũng đừng khắc khe quá. Ngay cả Golddawn cũng sai chính ta khi gõ quá nhanh. Vì vậy, khi một bài viết có lỗi chính ta thì Chúng ta nên gởi Private message cho nhau để bạn đó tự sửa, không nên bắt lỗi ngay trên diễn đàn rồi kèm theo một câu đại khái như:
Khi viết bài, như đã nói, chúng ta phải có trách nhiệm với lời nói và suy nghĩ của mình, đó là thước đo để đánh giá phong cách và sự trưởng thành suy nghĩ của mỗi cá nhân. Hai là nếu có lỗi chính tả thì các bạn nên tế nhị và nhắc khéo qua PM. Còn lại thì cứ theo nội quy của box và forum để tuỳ nghi xử lý.
Thân,
Thật ra không phải em khắt khe đâu thầy ạ. Lỗi chính tả ở đây em không nghĩ là lỗi gõ mà em cho rằng là lỗi chính tả thật sự. Em cũng định PM nhưng nghĩ thấy nhân tiện có sự như thế thì cũng nên có vài lời để 4rum được hoàn thiện hơn về mặt hình thức thôi chứ hoàn toàn không có ý gì đâu ạ (vì hình thức là yếu tố đập ngay vào mắt người xem, có tác động không nhỏ và thật ra mà nói em cũng chỉ là mem bình thường thôi chứ không nằm trong BQT nhưng do "máu" quá nên mới "nhiều chuyện" chút ạ ^^). Vì thế em mới có 1 câu "thoòng" lại nhắn nhủ với bạn ấy là em hoàn toàn không có ý "bới lông tìm vết"...
Nếu vì việc nhắc nhở bạn bè như thế mà em bị cho rằng là có lỗi thì quả thật là hơi bị ức đấy ạ! :(

@golddawn: hình như là "khắt" chứ không phải "khắc" thầy ạ ^^

ncaothach
08-02-2010, 12:05 AM
Đẹp hay không là do thao tác trong quá trình điều chế của bạn, củng có ảnh hưởng của pH kết tinh & thời gian kết tinh. Nhưng đẹp hay không mang đi chuẩn độ hàm lượng là bít ngay phèn của bạn tốt hay ko liền :cuoi (
Lọc cũng đóng vai trò rất quan trọng.
Mà làm những bài điều chế có thể lẫn tạp chất (như bài phèn lẫn KCl) thì bạn nên tra cứu bảng độ tan các tạp chất, biến thiên như thế nào so với nhiệt độ để tiến hành nung, cô dd cho hợp lý, tránh hiện tượng "bột nhão" & lẫn nhiều tạp chất
Túm lại, trong thực tập bạn nên xem kỹ các điều kiện tiến hành p/ứ & chú ý tập trung vào thao tác cho tốt là sản phẩm sẽ ko tệ đâu.
Chúc học tốt nhé! Thân!

Mình xin bổ xung ý kiến nhỏ nhỏ nhé:
Hầu hết sau khi cô cạn để kết tinh, đến khi xuất hiện mầm tinh thể lấy xuống và nên để nguội tự nhiên thì các mầm tinh thể xuất hiện lúc nảy khi ta cô cạn có thời gian để phát triển từ từ và lớn dần, khi đó tinh thể to đều và đẹp. Còn nếu bạn ngâm vào nước lạnh hay đá thì các mầm tinh thể sẽ hình thành rất nhiều, chúng đồng loạt xuất hiện và phát triển riêng rẽ nhau => tinh thể sẽ mịn như bột.

ncaothach
08-02-2010, 12:35 AM
1- Tinh thể muối ăn gần như giống nhau ! Nhóm nào làm to hơn là chưa rang kỹ rồi hoặc là khi rang để muốn ăn vón cục ! Nếu muối tinh thể lơn thì nồng độ phải loãng mới có thể kết tinh được. Nhưng bài này làm nồng độ giốn nhau mà !
2- Màu vàng có thể do lẫn HCl nhưng chủ yếu ko phải là HCl mà là muối FeCl2 thầy đã nói trong nước có lẫn muối sắt vì thế nếu lượng HCl lớn thì sẽ sinh ra muối FeCl2 có màu vàng ! Nhưng khi lọc và rữa thì màu vàng này cũng biến mất ( ko biết vì sao )
3-Thì phải rữa bằng ancol là dung môi phân cực hòa tan tốt HCl - nếu rữa bằng nước thì làm tăng lược tạp chất ah ! Mà vì NaCl cũng hòa tan trong ancol nên rữa phải có giới hạn !

Đó là ý kiến đóng góp của mình đó ! :suytu (

Mình chưa hiểu ý của bạn nói gì ở đây "Nếu muối tinh thể lơn thì nồng độ phải loãng mới có thể kết tinh được" ở đây tất cả đều phải dùng nồng độ bảo hòa tự pha. nếu nồng độ chưa bảo hòa thì phải tốn 1 thời gian lâu mới thấy muối xuất hiện (vừa tốn acid H2SO4 vời tốn muốn cụt) tốt nhất là làm sao cho bảo hòa.

ncaothach
08-02-2010, 12:48 AM
Thân,
Hô hô hô vui quá. Anh TL Tầm Hoan bắt lỗi trannguyen, đến Golddawn bắt lỗi Tầm Hoan tại sao không nên gởi Private message cho trannguyen. nói vậy thì tại sao Golddawn ko gởi Private message cho Tầm Hoan. Nói qua nói lại thì ai cũng có lỗi ngai cả em khi post bài nầy cũng có lỗi. Nhưng những lời nhắt nhở trên điều có ích. thanks các anh em.