PDA

View Full Version : Indicator

tieulytamhoan
03-25-2008, 09:58 AM
Em cần pha 1 số chỉ thị từ những chất ban đầu nhưng e chưa bít các chất ấy tồn tại ở trạng thái gì để pha. Các thầy cô & anh chị cho e hỏi dạng tồn tại ban đầu của các chất sau đây:
1/ (pT = 5,1)
+ Methyl red
+ Bromcresol indigo
2/ (pT = 10,2)
+ Thymolphtalein
+ Alizarin vàng P
Merci par avance tout le monde!!! :hun (

huy_hpt
03-25-2008, 10:25 AM
Methyl red, Thymolphtalein, Alizarin vàng P đều là dạng tinh thể và pha vào dung môi theo nồng độ phần trăm. Methyl red hơi khó tan, khi pha thì cứ khuấy tơi bời rồi gạn lấy dung dịch
Bromcresol indigo thì chưa pha bao giờ nên không dám trả lời, THÂN

tieulytamhoan
03-25-2008, 10:33 AM
À, nãy em quên. Thầy cho em hỏi phenolphtalein; amonium vanadomolybdate thì tồn tại ở dạng nào ạ?
Thầy cho em hỏi tiếp 1vấn đề nữa thầy nhé :cuoi (
Em muốn pha thể tích dd khoảng 1500ml thì có fiol loại này ko? Nếu ko có thì em có nên pha làm 2 lần: 1 lần 1000ml + 1 lần 500 ml ko? Tương tự cho dd 2000ml thì em sẽ nên pha như thế nào? Merci thầy nhìu. :hun (

huy_hpt
03-25-2008, 11:00 AM
Phenolphthalein cũng dạng tinh thể thôi bạn ạ, cái này trắng và mịn lắm, pha trong cồn90 độ, cái này pha với cồn không đủ nồng độ thì bị đục ngay.
Còn vụ pha 1500ml thì cuuuuung được nhưng không nên, nếu bắt buộc thì cứ cân và pha ở bình định mức 1 lít đã sau đó đổ bình 1 lít này vào 1 bình khác có thể tích ví dụ 2lit chẳng hạn sau đó đong nước cất vào bình 500ml rồi lấy nước ở bình 500 này tráng nhiều lần bình 1lit kia tới hết. Híc
Bình ĐM 2000ml cũng có đấy, có điều không thông dụng thôi. Nói chung theo mình thì nên tìm cách tính toán sao đó để pha vào các thể tích mà mình có như 500, 1000ml hoặc pha đặc hẳn lên sau đó pha loãng ra (tất nhiên cũng vào các bình mà mình có_tính luôn cả thể tích lấy sao cho chẵn để lấy pipet cho dễ)

tieulytamhoan
03-25-2008, 11:17 AM
Không phải Amonni vanadat mà là amonium vanadomolybdate thầy ạ.
Em làm bài xác định phosphate bằng phương pháp trắc quang dựa vào sự tạo phức của amonium vanadomolybdate với ion phosphate ---> [(NH4)3PO4(NH4)VO3.16MoO3]
Trong bài này có cho thêm KH2PO4 thầy ạ. Thầy cho em hỏi cho thêm KH2PO4 vào để làm gì ạ? Lỡ như cho vào như thế sẽ làm nồng độ ion (PO4)3- tăng lên thì kết quả sẽ ko đảm bảo...
Thầy giải đáp giùm em thầy nhé. Merci thầy! :hun (

huy_hpt
03-25-2008, 11:54 AM
Sorry nhầm lẫn tệ hại thế, nhìn chữ tác đánh thành chữ tộ.
KH2PO4 là dùng làm hóa chất chuẩn cho so mầu phosphat nên mình không nghĩ là nó lại được thêm vào dung dịch phân tích, trừ khi đó là thêm chính xác để làm theo phương pháp thêm tiêu chuẩn.
Amoni vanadomolipdat dùng trong phương pháp so mầu có thể ở hai dạng là dạng oxy hóa (thường thì luôn ở dạng này)-mầu vàng hoặc ở dạng khử (khử bằng acid ascobic)-mầu xanh. Phương pháp làm với dung dịch chuẩn thì khá tốt nhưng làm mẫu thực thì không đc ổn định do bị ảnh hưởng nhiều do sự có mặt của Silic trong mẫu (làm với mẫu thép)